

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
`2)`
Ta có:`n_{Fe}=m/M=`{16,8}/56=0,3`(mol)
PT: `Fe+2HCl->FeCl_2 +H_2`
TĐB: `1` `2` `1` `1`
TPT: `0,3` 0,6` `0,3` `0,3`
`a)`
`V_{H_2}=n.24,79=0,3.24,79=7,437`(lít)
`b)`
`m_{HCl}=n.M=0,6.36,5=21,9(g)`
`C%=m_{ct}/m_{dd}.100%={21,9}/200 .100%=10,95%`
`c)`
`m_{FeCl_2}=n.M=0,3.(56+35,5.2)=38,1(g)`
`m_{dd}=16,8+200-0,6=216,2(g)`
`C%={38,1}/{216,2} . 100%~~17,62%`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

a) PTHH:
Fe+2HCl→$FeCL_{2}$ +$H_{2}$
b) khối lượng HCl là :
$n_{Fe}$ =$\frac{16}{56}$ =0,286 mol
$n_{HCL}$ =2⋅0,286=0,572 mol
$m_{HCL}$ =0,572⋅36,5=20,9 g
c) Nồng độ % dung dịch FeCl₂ là
nFeCl2=0,286 mol
mFeCl2=0,286⋅127=36,4 g
mdd=16+20,9=36,9 g
C%=36,436,9⋅100%≈98,6%
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin