

=))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))) lm câu b thui ạ
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
`259`
Giải thích các bước giải:
Ống hình trụ có:
`r = 4 : 2 = 2 (cm)`
`h = 12 cm`
`-> V_(trụ) = 3,14 . 2^2 . 12`
`= 3,14 . 4 . 12`
`= 150,72 (cm^3)`
Có thể tích không khí chiếm `10%` thể tích ống:
`-> V_(kk) = 10% . 150,72`
`= 15,072 (cm^3)`
Thể tích các viên vitamin chiếm:
`V_(vtm) = 150,72 - 15,072`
`= 135,648 (cm^3)`
Có mỗi viên vitamin là hình cầu bán kính `0,5 cm`
`V_(1v) = (4 . \pi . 0,5^3) / 3`
`~~ 0,523 (cm^3)`
Số viên vitamin tối đa mà bình chứa được:
`135,648 : 0,523 ~~ 259,36`
`⇒` chứa tối đa `259` viên
`color{#f5c9d9}{li}color{#f2bbcf}{nh}color{#f5b0c9}{> -< <}color{#f5a2c0}{r}color{#f598b9}{u}color{#f794b8}{a}`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

`a)`
Bán kính đáy của ống là:
`r = 4 : 2 = 2 (cm)`
Thể tích của ống hình trụ là:
`V = 3,14 × r^2 × h = 3,14 × 2^2 × 12 = 3,14 × 4 × 12 = 150,72 ≈ 150,8 (cm^3)`
`b)`
Thể tích phần có thể chứa của ống vitamin C là:
`(100% − 10%) × 150,8= 90% × 150,8= 135,72 (cm^3)`
Thể tích của một viên vitamin C là:
`(4 : 3) × 3,14 × (0,5)^3= (4 : 3) × 3,14 × 0,125≈ 0,52 (cm^3)`
Số viên vitamin C tối đa có thể chứa trong ống là:
`135,72 : 0,52= 261`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin
288
3792
245
c.on ạ