

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án `+` giải thích các bước giải:
Gọi CTHH của kim loại cần tìm là `MO` do `M` hóa trị `II, O` hóa trị `II`
`MO + 2HCl -> MCl_{2} + H_{2}O`
`nHCl = 2 . 0,04 = 0,08` mol
Theo `PTHH,` có:
`nMO = 1/2 . nHCl = 0,04` mol
`-> M_{MO} = m/n = 3,2 : 0,04 = 80g//mol`
`-> M_{M} + 16 = 80`
`-> M_{M} = 64`
Vậy `M` là `Cu`
`-> CTHH: CuO`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Gọi công thức của oxide là `RO` (vì kim loại `R` có hóa trị II)
Đổi `40ml = 0,04l`
`=>` `n_{HCl} = 0,04 . 2 = 0,08` `(mol)`
Phương trình hóa học:
`RO + 2HCl -> RCl_2 + H_2O`
Theo phương trình:
`n_{RO} = 1/2 . n_{HCl}`
`=>` `n_{RO} = (0,08) / 2 = 0,04` (mol)
Khối lượng mol của oxide là:
`M_{RO} = m / n = (3,2) / (0,04) = 80` `(g//mol)`
Ta có:
`M_R + 16 = 80`
`=>` `M_R = 80 - 16 = 64` `(g//mol)`
`->` `R` là Đồng `(Cu)`
`->` Công thức của oxide là `CuO`
$\color{#0B6623}{♡^♡}\color{#0F7A2F}{𝕲}\color{#138F3C}{𝖎}\color{#17A34A}{𝖆}\color{#2EBF5E}{𝖆} \ \color{#4DD17A}{ } \
\color{#6FE095}{𝕻}\color{#8BE8AA}{𝖍}\color{#A6F0BF}{𝖔}
\color{#C0F7D3}{𝖓}\color{#D8FBE4}{𝖌}\color{#ECFFF1}{𝖌}\color{#0B6623}{♡^♡}$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin