

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
$m_{CaCO_3} = 10g$ `=>` $n_{CaCO_3} = \dfrac{10}{100} = 0,1\text{ mol}$
`(a)` `PTHH:`
$CaCO_3 + 2HCl \rightarrow CaCl_2 + CO_2 \uparrow + H_2O$
`(b)` Theo phương trình: $n_{CO_2} = n_{CaCO_3} = 0,1 \text{ mol}$
Thể tích khí $CO_2$ ở đkc là:
$V_{CO_2} = n \cdot 24,79 = 0,1 \cdot 24,79 = 2,479$ lít
`(c)` Dẫn $CO_2$ vào `NaOH` tạo muối trung hòa ($Na_2CO_3$):
$CO_2 + 2NaOH \rightarrow Na_2CO_3 + H_2O$
Theo phương trình: $n_{Na_2CO_3} = n_{CO_2} = 0,1 \text{ mol}$
Khối lượng muối $Na_2CO_3$ thu được là:
$m_{Na_2CO_3} = n \cdot M = 0,1 \cdot 106 = 10,6$ gam
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
$n_{CaCO_3} = \dfrac{10}{100} = 0,1\ \text{mol}$
(a)
PTHH: $CaCO_3 + 2HCl \rightarrow CaCl_2 + CO_2 + H_2O$
(b)
Theo PTHH:
$n_{CO_2} = n_{CaCO_3} = 0,1\ \text{mol}$
$V_{CO_2} = 0,1 \cdot 24,79 = 2,479\ \text{L}$
(c)
Vì tạo muối trung hòa ($Na_2CO_3$):
$CO_2 + 2NaOH \rightarrow Na_2CO_3 + H_2O$
Theo PTHH:
$n_{Na_2CO_3} = n_{CO_2} = 0,1\ \text{mol}$
$m_{Na_2CO_3} = 0,1 \cdot 106 = 10,6\ \text{g}$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin