

Lúc 7 giờ một xe máy đi từ A đến B với vận tốc 36 km/h.Sau khi xe máy đi được nửa giờ thì một xe ô tô cững xuất phát từ A đi đến B với vận tốc 60km/h.Hỏi ô tô đuổi kịp xe máy lúc mấy giờ?Điểm gặp nhau cách B bao nhiêu km,biết quãng đường AB dài 72 km
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Khoảng cách xe máy đi trước:
$36 \times 0,5 = 18$ (km)
Hiệu vận tốc hai xe:
$60 - 36 = 24$ (km/h)
Thời gian để ô tô đuổi kịp xe máy:
$18 : 24 = 0,75$ (giờ) = `45` phút
Thời điểm ô tô đuổi kịp:
`text{7 giờ + 30 phút + 45 phút = 8 giờ 15 phút}`
Khoảng cách từ điểm gặp nhau đến A:
$60 \times 0,75 = 45$ (km)
Khoảng cách từ điểm gặp nhau đến B:
$72 - 45 = 27$ (km)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Hiệu vận tốc là
`60-36=24`(km/h)
Quãng đường xe máy đã đi được khi ô tô xuất phát là
`36 xx 1/2 = 18(km)`
Thời gian để ô tô đuổi kịp là
`18:24=0,75(h) = 45` phút
Ô tô đuổi kịp xe máy lúc `7` giờ+`30` phút +`45` phút=`8` giờ `15` phút
Cách B số km là
`75 - 60 xx 0,75= 27(km)`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin