

Câu 22.
a) Một đèn pin đang sáng nếu ta tháo pin ra và đảo chiều một cực pin thì hiện tượng gì sẽ xảy ra?
b) Để đun nóng 6kg nước từ 20°C lên 40°C cần bao nhiêu năng lượng nhiệt. Biết nhiệt dung riêng của nước là 4180J/kg.k.c
c) Tại sao trong chất rắn không xảy ra đối lưu?
d) Nêu sự giống và khác nhau về sự giãn nở vì nhiệt của chất rắn và chất khí?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
$#Nấm$
`a)`
`star`Hiện tượng: Pin sẽ không sáng
Vì: Hai viên pin bị lộn ngược và triệt tiêu lẫn nhau nên ko tạo ra dòng điện
`b)`
Số lượng nhiệt cần là:
`6xx20xx4108=501600(J)`
`c)`
`star`Chất rắn ko xảy ra đối lưu vì các hạt nguyên tử phân tử liên kết chặt chẽ nên không thể di chuyển thành dòng giống lỏng và khí
`d)`
`star`Giống:
`-`Đều nở ra khi nóng lên, co lại khi lạnh đi
`star`Khác:
`-`Các chất rắn khác nhau nở vì nhiệt khác nhau
`-`Các chất khí khác nhau nở vì nhiết giống nhau
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
a.Đèn sẽ không sáng
b.công thức:m×c×Δt
Trong đó :
m=6kg
c=4180J/Kg.K
Δt=40-20=20 độ C
Thay vào:
Q=6×4180×20=501600J
c.Vì các phân tử của chất rắn không chuyển động tự do.
d. Giống nhau: giãn nở khi nóng lên và co lại khi lạnh đi.
Khác nhau:
-chất khí giãn nở vì nhiệt nhiều hơn chất rắn
-chất rắn giãn nở ít và giữ hình dạng xác định
-chất khí giãn nở theo mọi hướng, thể tích thay đổi lớn.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin