

Một người đi xe máy từ A đến B. Khi đi từ A đến B, cứ sau mỗi giờ chạy xe người đó nghỉ 10 phút nên tổng thời gian cả đi và nghỉ là 5 giờ. Lúc về từ B về A, người đó tăng vận tốc thêm 10 km/h và không nghỉ nên thời gian về ít hơn thời gian đi là 1 giờ 20 phút. Tính vận tốc lúc đi của xe máy
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đây là câu trả lời đã được xác thực
Câu trả lời được xác thực chứa thông tin chính xác và đáng tin cậy, được xác nhận hoặc trả lời bởi các chuyên gia, giáo viên hàng đầu của chúng tôi.
Gọi vận tốc lúc đi của xe máy là `v \ (km//h,v>0)`
Sau `4` giờ chạy, người đó đã nghỉ `4.10=40` phút.
Tổng thời gian đã trôi qua: `4` giờ `+` `40` phút `=4` giờ `40` phút
Để tổng thời gian là `5` giờ, người đó cần đi thêm `5` giờ `-4` giờ `40` phút `=20` phút
Tổng thời gian thực chạy là: `t_1=4` giờ `20` phút `=13/3` giờ
Theo đề bài, `t_2=t_1-1` giờ `20` phút `=13/3-4/3=3` giờ
Theo bài ra, ta có phương trình:
`v . 13/3=(v+10).3`
`13v=9(v+10)`
`13v=9v+90`
`4v=90`
`v=22,5 \ (tmdk)`
Vậy vận tốc lúc đi của xe máy là `22,5 \ km//h`
$\color{#FF2E8A}{♡^♡}
\color{#FF3B94}{𝕻}
\color{#FF4FA3}{𝖍}
\color{#FF61AE}{𝖚}
\color{#FF73B6}{𝖔}
\color{#FF85BF}{𝖓}
\color{#FF97C8}{𝖌}
\color{#FFA9D1}{𝖌} \
\color{#FFB9D9}{𝕷}
\color{#FFC9E1}{𝖎}
\color{#FFD6E8}{𝖓}
\color{#FFE3EF}{𝖍}
\color{#FFF0F6}{𝖍}
\color{#FF2E8A}{♡^♡}$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
360
6733
505
huhu cmung xth a + xinn viaaa aaaa
6618
42940
5336
Daa :333 moaz moaz
360
6733
505
😭😭😭
360
6733
505
daaaa
6618
42940
5336
:33