

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án `+` Giải thích các bước giải:
Bán kính đáy là: `30:2=15(cm)`
`a)` Thể tích của thùng nước là:
`3,14 . 15^2 .30=42390(cm^3)=0,04239m^3`
`b)` Số thùng cần thiết là:
`(2,5)/(0,04239.90%)≈65,53`(thùng)
Vậy cần ít nhất `66` thùng thì mới đầy bể chứa
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
a)
Bán kính đáy của thùng nước:
$R = \dfrac{30}{2} = 15\ (\text{cm})$
Thể tích của thùng nước:
$V = \pi \cdot R^2 \cdot h \approx 3,14 \cdot 15^2 \cdot 60 = 42390\ (\text{cm}^3)$
b)
Đổi $2,5\ \text{m}^3 = 2500000\ \text{cm}^3$
Thể tích nước mỗi lần múc:
$V' = 90\% \cdot V = 0,9 \cdot 42390 = 38151\ (\text{cm}^3)$
Số thùng cần để đổ đầy bể:
$n = \dfrac{2500000}{38151} \approx 65,53\ (\text{thùng})$
Vì số thùng phải là số nguyên nên cần đổ ít nhất $66$ thùng.
Vậy cần phải đổ ít nhất $66$ thùng thì mới đầy bể chứa.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin