

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
Số chi tiết máy đội phải sản xuất theo kế hoạch là `375` chi tiết
Giải thích:
Gọi số chi tiết máy đội phải sản xuất theo kế hoạch là $x$ (chi tiết, $x \in \mathbb{N}^*$)
Thời gian dự định hoàn thành công việc là: `\frac{x}{30}` (ngày)
Thực tế, mỗi ngày đội làm được: $30 + 10 = 40$ (chi tiết)
Số chi tiết máy đội đã làm được trên thực tế là: $x + 45$ (chi tiết)
Thời gian thực tế đội hoàn thành công việc là: `\frac{x + 45}{40}` (ngày)
Vì đội hoàn thành xong trước kế hoạch $2$ ngày nên ta có phương trình:
`\frac{x}{30} - \frac{x + 45}{40} = 2`
`\Leftrightarrow \frac{4x}{120} - \frac{3(x + 45)}{120} = \frac{240}{120}`
`\Leftrightarrow 4x - 3x - 135 = 240`
`\Leftrightarrow x = 240 + 135`
`\Leftrightarrow x = 375 \text{ (tmđk)}`
Vậy số chi tiết máy đội phải sản xuất theo kế hoạch là `375` chi tiết
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Gọi số chi tiết máy mà đội phải sản xuất theo kế hoạch là `x` (chi tiết) `(x ∈ N^**)`
Số chi tiết máy thực tế đội đã làm được là `x + 45` (chi tiết)
Thời gian dự định hoàn thành công việc là : `x/30` (ngày)
Năng suất thực tế của đội là : `30 + 10 = 40` (chi tiết/ngày)
Thời gian thực tế đội đã làm là : `(x+45)/40` (ngày)
Theo đề ta có :
`x/30 - (x+45)/40 = 2`
`(4x)/120 - (3(x+45))/120 = 240/120`
`4x - 3(x + 45) = 240`
`4x - 3x - 135 = 240`
`x = 375` (TM)
Vậy số chi tiết máy mà đội phải sản xuất theo kế hoạch là `375` chi tiết
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin