

B4 Lúc 7h30p, một người đi xe máy từ TP.HCM đến Vũng Tàu cách nhau 110 km với vận tốc 40 km/h. Cùng lúc đó một ô tô đi từ Vũng Tàu đến TP.HCM với vận tốc 60 km/h. Hỏi.
a) Hai xe gặp nhau lúc mấy giờ?
b) Chỗ hai xe gặp nhau cách TP.HCM bao xa?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
#Kat
`a,`
Tổng vận tốc của xe máy và ô tô là:
`40+60=100(km//h)`
Thời gian để hai xe gặp nhau là:
`110:100=1,1` (giờ)
Đổi `1,` giờ `=1` giờ `6` phút
Hai xe gặp nhau lúc:
`7` giờ `30` phút `+ 1` giờ `6` phút `= 8` giờ `36` phút
`b,`
Quãng đường xe máy đã đi được là:
`40xx1,1 =44(km)`
Đáp số: `a) 8` giờ `36` phút
`b) 44km`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Giải thích các bước giải:
a) T ổng vận tốc của hai xe là:
60 + 40 = 100 ( km/giờ )
Thời gian để hai xe gặp nhau là:
110 : 100 = 1,1 ( giờ )
Đổi 1,1 giờ = 1 giờ 6 phút
Hai xe gặp nhau lúc: 7 giờ 30 phút + 1 giờ 6 phút = 8 giờ 36 phút
b) C hỗ hai xe gặp nhau cách thành phố Hồ Chí Minh là:
40 x 1,1 = 44 ( km )
D/S................
MONG CHO 5 SAO NHA BN
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin