

chấm điểm hộ mình và nhận xét bài của mình ạ
Một phân xưởng theo kế hoạch cần sản xuất một số sản phẩm trong 5 ngày. Do tăng năng
suất nên so với kế hoạch mỗi ngày phân xưởng sản xuất thêm được 400 sản phẩm và hoàn thành
sớm 2 ngày. Hỏi theo kế hoạch phân xưởng cần sản xuất bao nhiêu sản phẩm?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
`#t t-pt`
Thời gian thực tế phân xưởng hoàn thành công việc là `5-2=3` (ngày)
Gọi `x` (sản phẩm/ngày) là năng suất theo kế hoạch của phân xưởng `(x>0)`
Số sản phẩm cần sản xuất theo kế hoạch là `5x` (sản phẩm)
Năng suất thực tế của phân xưởng là `x+400` (sản phẩm/ngày)
Số sản phẩm thực tế phân xưởng đã sản xuất là `3(x+400)` (sản phẩm)
Vì tổng số sản phẩm không đổi nên ta có phương trình
`5x=3(x+400)`
`5x=3x+1200`
`5x-3x=1200`
`2x=1200`
`x=600` (tm)
Số sản phẩm phân xưởng cần sản xuất theo kế hoạch là:
`5*600=3000` (sản phẩm)
Vậy số sản phẩm phân xưởng cần sản xuất theo kế hoạch là `3000` sản phẩm
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Gọi $x$ là số sản phẩm phân xưởng cần sản xuất trong một ngày theo kế hoạch `(x>0)`
Vì kế hoạch sản xuất trong $5$ ngày mỗi ngày làm $x$ sản phẩm nên tổng số sản phẩm là: `5x` (sp)
Do tăng năng suất nên thực tế mỗi ngày sản xuất được: `x + 400` (sp/ngày)
Vì hoàn thành sớm hơn $2$ ngày nên thời gian thực tế là: `5-2 = 3` (ngày)
Tổng số sản phẩm thực tế phân xưởng đã sản xuất: `3*(x + 400)` (sp)
$5x= 3(x + 400)$
$5x = 3x + 1200$
$5x - 3x = 1200$
`2x = 1200`
`=> x = 600` (TMDK)
Tổng số sản phẩm cần sản xuất là:
`5 * 600 = 3000` (sản phẩm)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
66
2309
71
ko đọc kỹ à mẹ
66
2309
71
chấm điểm hộ mình và nhận xét bài của mình ạ
37
15
22
phần bài làm đúng nhug sai điều kiện thiếu đơn vị.