

một ô tô chạy với vận tốc 15m/s thì người lái hãm phanh. sau khi hãm phanh thì ô tô chuyển động chậm dần với tốc độ v= 9-t^2 (m/s) trg đó t là khoảng thời gian tính bằng giây kể từ lúc bắt đầu hãm phanh. hỏi từ lúc hãm phanh đến lúc dừng hẵn là bnh giây
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
$\mathbf{\mathit{\color{magenta}{Đáp\ án}\color{hotpink}{+}\color{pink}{Giải\ thích}}}$
Khi ô tô dừng hẳn, vận tốc của nó sẽ bằng 0 (\(v = 0\)).
Ta có phương trình vận tốc theo thời gian \(t\):
\(v(t)=9-t^{2}\)Để tìm thời gian \(t\) lúc dừng hẳn, ta giải phương trình:
\(9-t^{2}=0\)\(t^{2}=9\)\(t=3\) (vì thời gian \(t\) không thể âm)
⇒Từ lúc bắt đầu hãm phanh đến lúc dừng hẳn là 3 giây.
$\mathbf{\mathit{\color{cyan}{\#Mor}\color{dodgerblue}{nin}\color{blue}{g908}}}$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Đáp án:3(giây)
Giải thích các bước giải:
Khi ô tô dừng hẳn có nghĩa là vận tốc bằng 0 nên ta có pt: 9-t^2=0
=> t=3
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin