

Cho 100 mL dung dịch MgSO4 0,5M vào 250mL dung dịch BaCl2 0,1M thì thu được m gam kết tủa.
a) Viết phương trình hóa học của phản ứng xảy ra.
b) Tính m.
Gấp ạ
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
a)
Phương trình hóa học:
$MgSO_4 + BaCl_2 \rightarrow BaSO_4 \downarrow + MgCl_2$
b)
Số mol:
$n_{MgSO_4} = 0,1 \cdot 0,5 = 0,05 \text{ (mol)}$
$n_{BaCl_2} = 0,25 \cdot 0,1 = 0,025 \text{ (mol)}$
Vì $0,05 > 0,025$ nên $BaCl_2$ phản ứng hết, $MgSO_4$ dư.
$\Rightarrow n_{BaSO_4} = n_{BaCl_2} = 0,025 \text{ (mol)}$
`=>` $m = 0,025 \cdot 233 = 5,825 \text{(g)}$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

$MgSO_4 + BaCl_2 →MgCl_2 + BaSO_4↓$ $\\$ $-$ Số mol $MgSO_4$: $\\$ $n_{MgSO_4} = C_M . V = 0,5 .0,1 = 0,05$ $(mol)$ $\\$ $-$ Số mol $BaCl_2$: $\\$ $n_{BaCl_2} = C_M .V = 0,1 . 0,25 = 0,025$ $(mol)$ $\\$ $-$ Tỉ lệ mol giữa $MgSO_4$ và $BaCl_2$ là $1:1$. Mà: $\\$ $\dfrac{0,05}{1} > \dfrac{0,025}{1}$ $\\$ $⇒$ $MgSO_4$ dư, $BaCl_2$ hết. $\\$ $-$ Theo $PTHH:$ $\\$ $n_{BaSO_4} = n_{BaCl_2} = 0,025$ $(mol)$ $\\$ $-$ Khối lượng kết tủa $m$ là: $\\$ $m = n . M = 0,025 . (137 + 32 + 16 . 4)$ $\\$ $m = 0,025 .233 = 5,825$ $(g)$ $\\$ $Vậy...$$\\$ $------------------$ $\\$ $\color{red}{MINH} \color{yellow}{NGUYEN} \color{red}{5751}$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
161
4800
80
cho e hỏi phần 0,1. 0,5 là cgi nhân với cgi v ạ ?
478
1960
260
$0,1$: Là thể tích ($V$) được đổi từ mL sang lít ($100 \text{ mL} = 0,1 \text{ L}$). $0,5$: Là nồng độ mol ($C_M$), đơn vị là $\text{mol/L}$.
161
4800
80
e hỏi nốt vs :(( 0,5M và 0,1M trong đề bài là nồng độ mol ạ ? với cả tại sao n BaSO4 = n BaCl2 ạ ?
703
8643
708
Vì 0 , 05 > 0 , 025 nên B a C l 2 phản ứng hết, M g S O 4 dư. $->$ Căn cứ vào PTHH nữa Tỉ lệ 2:1 thì nó bằng nhau làm sao?
478
1960
260
đừng soi e 1 ng nói th
478
1960
260
e hỏi nốt vs :(( 0,5M và 0,1M trong đề bài là nồng độ mol ạ ? với cả tại sao n BaSO4 = n BaCl2 ạ ? `->`M: Đơn vị nồng độ mol (mol/lít). $n_{BaSO_4} = n_{BaCl_2}$: Vì phương trình có tỉ lệ hệ số 1:1
161
4800
80
e cảm ơn ạ
478
1960
260
Căn cứ vào PTHH nữa Tỉ lệ 2:1 thì nó bằng nhau làm sao? `->`Phương trình: $MgSO_4 + BaCl_2 \rightarrow BaSO_4 \downarrow + MgCl_2$ Tỉ lệ: Tất cả hệ số đều là 1. ko ph 2:1. tỉ lệ là 1:1, nên 1 mol $BaCl_2$ luôn tạo ra đúng 1 mol $BaSO_4$. `->` Because $BaCl_2$ là chất hết, nên lượng $BaSO_4$ tạo thành phụ thuộc hoàn toàn vào $BaCl_2$. $\Rightarrow n_{BaSO_4} = n_{BaCl_2} = 0,025 \text{ (mol)}$. Rút gọnCăn cứ vào PTHH nữa Tỉ lệ 2:1 thì nó bằng nhau làm sao? `->`Phương trình: $MgSO_4 + BaCl_2 \rightarrow BaSO_4 \downarrow + MgCl_2$ Tỉ lệ: Tất cả hệ số đều là 1. ko ph 2:1. tỉ lệ là 1:1, nên 1 mol $BaCl_2$ luôn tạo ra đúng 1 mol $BaSO_4$. `->` Because $... xem thêm