

Bài 2: Theo kế hoạch, một đội sản xuất phải làm 1 số sản phẩm, dự kiến mỗi ngày làm được 15 sản phẩm. Đội đã làm được 8 ngày với năng suất đó. Sau đó do được cải tiến kĩ thuật, mỗi ngày đội làm được 18 sản phẩm. Vì vậy đội đã hoàn thành công việc trước 2 ngày so với kế hoạch. Hỏi theo kế hoạch đội đó phải làm bao nhiêu sản phẩm?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Gọi số ngày theo kế hoạch là `x(x>0,` ngày`)`
Tổng số sản phầm kế hoạch là `15x`
Số sản phẩm làm thực tế là:`18(x-10)`
Theo bài ra ta có phương trình:
`8*15+18(x-10)=15x`
`120+18x-180=15x`
`3x=60`
`x=20`
Vậy số sản phẩm theo kế hoạch là `15* 20 = 300`(sản phẩm)
${\color{#FF4F9A}d}{\color{#FF5FA8}c}{\color{#FF6FB5}c}{\color{#FF7FC1}h}{\color{#FF8FCD}u}{\color{#F79AD4}y}{\color{#EEA5DA}e}{\color{#E3B0E0}n}{\color{#D8BBE6}t}{\color{#CDB6EE}o}{\color{#BFAAF2}a}{\color{#B39AF5}n}$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Gọi `x` là số sản phẩm đội phải làm theo kế hoạch `(x \in NN**`, sản phẩm)
Thời gian dự định hoàn thành công việc là: `\frac{x}{15}` (ngày)
Số sản phẩm đội làm được trong 8 ngày đầu là:
`8 . 15 = 120` (sản phẩm)
Số sản phẩm còn lại là `x - 120` (sản phẩm), được hoàn thành trong: `\frac{x - 120}{18}` (ngày)
Vì đội hoàn thành sớm hơn kế hoạch `2` ngày, ta có phương trình:
`\frac{x}{15}` `-` `( 8 + \frac{x - 120}{18})` `=` `2`
`=>` `\frac{x}{15} - \frac{x - 120}{18}` `=` `10`
`=>` `\frac{6x - 5(x - 120)}{90}` `=` `\frac{900}{90}`
`6x` `-` `5x` `+` `600` `=` `900`
`x` `=` `300` (thỏa)
Vậy theo kế hoạch đội phải làm `300` sản phẩm.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin