

trong y tế ethylic alcohol được sử dụng sát khuẩn vết thương hoặc xác khuẩn da trước khi tiêm độ cồn để tiêu diệt vi khuẩn hiệu quả nhất là cồn 70 độ từ cồn 95 độ và nước cất Hãy tính toán để pha được 500 ml cồn 70 độ để sát khuẩn
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Gọi $V_{95}\ \text{(mL)}$ là thể tích cồn $95^\circ$ cần để pha $500\ \text{mL}$ cồn $70^\circ$
Bảo toàn lượng ancol ethylic:
$0,95\ V_{95}=0,7·500⇒V_{95}=\dfrac{0,7·500}{0,95}=368,42\ \text{mL}$
Lượng nước cần thêm:
$V_{H_2O}≈500-368,42=131,58\ \text{mL}$
$⇒$Lấy khoảng $368,4\ \text{mL}$ cồn $95^\circ$ và thêm khoảng $131,6\ \text{mL}$ nước cất để được $500\ \text{mL}$ cồn $70^\circ$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Giải thích các bước giải:
Gọi `V_(hh) = x(mL)`
Có `(V_(r))/(V_(hh)) . 100=95`
`=>V_(r)=0,95V_(hh)`
Có 500mL cồn 70 độ thì :
`(0,95V_(hh))/(500) . 100=70=368,42(mL)`
`->` pha từ `368,42mL` cồn `95` độ và thêm khoảng `500-368,4=131,58(mL)` `H2O` từ từ vào cồn `95` độ ta được 500 mL cồn 70 độ
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin