

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Gọi `x` là số mol `CO` đã phản ứng (cũng chính là số mol `CO_2` sinh ra)
Khối lượng tb
`M_X = \frac{28 \times (1,44 - x) + 44x}{1,44} = 36`
`40,32 - 28x + 44x = 51,84 \Rightarrow 16x = 11,52 \Rightarrow x = 0,72 \text{ mol}`
`m_{\text{kim loại}} = m_{\text{oxide}} - m_O = 38,4 - (0,72 \times 16) = 26,88 \text{ gam}`
Gọi `n` là hóa trị của kim loại `M` khi tác dụng với dung dịch `HCl`
Phương trình phản ứng:
`2M + 2nHCl \rightarrow 2MCl_n + nH_2`
Theo phương trình:
`n_M = \frac{2}{n} \times n_{H_2} = \frac{2 \times 0,48}{n} = \frac{0,96}{n} \text{ mol}`
`M = \frac{26,88}{\frac{0,96}{n}} = 28n`
Nếu `n=1 \Rightarrow M=28` (Loại)
Nếu `n=2 \Rightarrow M=56` (Nhận: Fe)
Nếu `n=3 \Rightarrow M=84` (Loại)
`n_{Fe} = \frac{26,88}{56} = 0,48 \text{ mol}`
`n_O = 0,72 \text{ mol}`
Ta có tỉ lệ:`\frac{x}{y} = \frac{n_{Fe}}{n_O} = \frac{0,48}{0,72} = \frac{2}{3}`
Vậy công thức của oxide kim loại đã cho là `Fe_2O_3` (Iron(III) oxide).
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin