

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Gỉa sử cần đến nhiệt lượng `1kJ`.
`n_(CH_4)=1/890mol`.
`BTNT C:n_(CO_2)=1/890mol`.
Gỉa sử khí gas chỉ toàn khí `C_3H_8`.
`n_(khí gas)=1/2220mol`.
`BTNT C:n_(CO_2)=1/2220*3=3/2220mol`.
Gỉa sử khí gas chỉ toàn khí `C_4H_10`.
`n_(khí gas)=1/2850mol`.
`BTNT C:n_(CO_2)=1/2850*4=2/1425mol`.
Ta có:.`1/890<3/2220<2/1425`.
`=>` Nếu nhu cầu về năng lượng không đổi và hiệu suất sử dụng các loại nhiên liệu như nhau,khi dùng khí biogas và khí gas thì chất khí biogas thải `CO_2` ra môi trường ít hơn.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Giả sử chúng ta cần một lượng nhiệt năng không đổi là `Q = 1000 \text{ kJ}`
Đối với khí Biogas (`\text{CH}_4`)
Phương trình: `\text{CH}_4 + 2\text{O}_2 \rightarrow \text{CO}_2 + 2\text{H}_2\text{O}`
`n_{\text{CO}_2 (\text{biogas})} = \frac{1000}{890} \approx 1,124 \text{ mol}`
Đối với khí gas (LPG)
Xét `1 \text{ mol}` hỗn hợp LPG gồm `0,4 \text{ mol } \text{C}_3\text{H}_8` và `0,6 \text{ mol } \text{C}_4\text{H}_{10}`
`Q_{\text{LPG}} = 0,4 \cdot 2220 + 0,6 \cdot 2850 = 888 + 1710 = 2598 \text{ kJ}`
Từ `\text{C}_3\text{H}_8`: `0,4 \cdot 3 = 1,2 \text{ mol } \text{CO}_2`
Từ `\text{C}_4\text{H}_{10}`:`0,6 \cdot 4 = 2,4 \text{ mol } \text{CO}_2`
Tổng `n_{\text{CO}_2} = 1,2 + 2,4 = 3,6 \text{ mol}`
`n_{\text{CO}_2 (\text{LPG})} = \frac{3,6 \cdot 1000}{2598} \approx 1,386 \text{ mol}`
`=>` Khi dùng khí Biogas thì thải `\text{CO}_2` ra môi trường ít hơn (ít hơn khoảng `19\%` so với dùng LPG)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin