

Đốt cháy hoàn toàn `1,57 g` hỗn hợp `A ( Al , Zn )` trong hỗn hợp khí `X ( Cl_2 , O_2)` . phản ứng kết thúc, thu được `2,955 g` hỗn hợp `B` gồm muối và oxide. Biết `(d_X)/(H_2) = 27,7`. Tính khối lượng mỗi kim loại trong `A`
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
`m_X = m_B - m_A = 2,955 - 1,57 = 1,385(g)`
Khối lượng mol trung bình của hỗn hợp khí X:
`M_X = 27,7 \cdot 2 = 55,4` (g/mol)
`=>` `n_X = \frac{1,385}{55,4} = 0,025` (mol)
Gọi `n_{Cl_2} = a; n_{O_2} = b`. Ta có hệ phương trình:
$\begin{cases} a + b = 0,025 \\ 71a + 32b = 1,385 \end{cases} \Rightarrow \begin{cases} a = 0,015 \\ b = 0,01 \end{cases}$
Gọi `n_{Al} = x; n_{Zn} = y`
Áp dụng bảo toàn khối lượng và bảo toàn electron:
\begin{cases} 27x + 65y = 1,57 \\ 3x + 2y = 2 \cdot n_{Cl_2} + 4 \cdot n_{O_2} \end{cases}
$\Leftrightarrow \begin{cases} 27x + 65y = 1,57 \\ 3x + 2y = 2 \cdot 0,015 + 4 \cdot 0,01 = 0,07 \end{cases}$
`\Rightarrow` `{(x = 0,01) , (y = 0,02):}`
Khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp A:
`m_{Al} = 0,01 \cdot 27 = 0,27` (g)
`m_{Zn} = 0,02 \cdot 65 = 1,3` (g)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Bảng tin
736
11482
475
j cha
2033
344
1571
az này nghĩ đôi này ctay để nhân cơ hội tán tỉnh đây mà=))
713
9196
1146
-_-
713
9196
1146
E có bồ òi
2033
344
1571
=))))), ghê thí
736
11482
475
Cht r e đi chs vs chú e bên nc ngoài về r k cày đc
2033
344
1571
k cày đc thì th, lo j , h mấy ai cày nx đâu
713
9196
1146
Ko cày đc thuiii