

Bài 4: Cô Hòa mua 4 kg cải bắp hết 36 000 đồng. Cô Bình có 150 000 đồng, cô mua 2,5 kg cải bắp cùng loại đó. Hỏi cô Bình có còn đủ tiền để mua 1 kg thịt lợn giá 130 000 đồng hay không?
Bài giải
...............................................................................................................
...............................................................................................................
...............................................................................................................
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
Bài giải
1 kg bắp cải có giá là:
36 000 : 4 = 9 000 (đồng)
Cô bình mua bắp cải hết số tiền là:
9 000 × 2,5 = 22 500 (đồng)
Cô Bình còn lại số tiền là:
150 000 – 22 500 = 127 500 (đồng)
So sánh: 127 500 < 130 000
Vậy Cô Bình không còn đủ tiền mua 1 kg thịt lợn.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Đáp án+Giải thích các bước giải:
Giá tiền 1 kg cải bắp:
` 36000:4=9000` (đồng)
Số tiền cô Bình phải trả cho 2,5kg cải bắp:
`9000xx2,5=22500` (đồng)
Số tiền còn lại của cô Bình:
`150000-22500=127500` (đồng)
Cô Bình còn thiếu số tiền để mua thịt lợn là:
`130000-127500=2500` (đồng)
Vậy Cô Bình không đủ tiền mua 1kg thịt lợn; thiếu 2500 đồng.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Bảng tin
