Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Mình thấy bạn có dàn bài rồi thì thui v, nếu bạn cần thì mk có thể bổ sung
Bài làm:
Rừng chính là lá phổi xanh của nhân loại. Ttrước tình hình Trái Đất đang nóng lên thì rừng chính là chiếc phao cứu sinh của nhân loại.Bởi vậy bảo vệ rừng chính là bảo vệ cuộc sống của chúng ta.
Hằng ngày, không khí mà ta hít thở đều nhờ có rừng cung cấp. Rừng hấp thụ khí cacbonic và cân bằng lượng không khí trong đời sống, ngoài ra rừng còn có tác dụng điều hòa khí hậu, đưa ra ôxi cho con người và động vật. Vì vậy rừng có vai trò rất lớn đối với đời sống con người và động vật.
Thật vậy! Rừng đóng vai trò rất nhiều trong đời sống. Cứ mỗi năm có biết bao nhiêu cơn thiên tai trút xuống. Nhờ có rừng che chở, chắn bão lũ mà cuộc sống của người dân mới được ổn định. Rừng là nơi cây xanh phát triển vì vậy khi có bão lũ cây cối sẽ ngăn chặn được phần nào lượng nước lũ và hiện tượng sạt lở đất, tránh những hậu quả nặng nề. Đó cũng là nơi mà các động vật hoang dã, động vật quý hiếm sinh sống, là nơi để chúng lẩn chốn nguy hiểm.
Từ hàng trăm, hàng nghìn năn nay, trong chiến tranh cũng nhờ có rừng, nhân dân ta mới có thể đánh giặc. Những cây cối được sử dụng để làm vũ khí đánh giặc, rừng cũng là nơi lẩn chốn cho nhân dân thoát khỏi sự truy sát của giặc. Ngoài ra địa hình hiểm trở của rừng có tác dụng để làm bẫy giết giặc.
Trong đời sống hiện nay rừng có rất nhiều tác dụng trong sinh hoạt và sản xuất, phát triển kinh tế .Rừng cung cấp cho ta nhiều loại gỗ quý như (lim, mun, trắc,...) để làm ra các sản phẩm có giá trị kinh tế cao như bàn, ghế,... , làm nhà, xây dựng đền chùa,..Rừng còn được sử dụng để tạo ra các sản phẩm xuất khẩu ra thị trường thế giới. Một số loại cây có thể được sử dụng để làm thuốc chữa bệnh, như thuốc nam, nhân sâm,..Là nơi cư trú của nhiều động vật quý hiếm. Những khung cảnh hùng vĩ, tráng lệ giúp người xem cảm thấy thoải mái sau những giờ học tập, lao động vất vả. Ở nước ta có rất nhiều vẻ đẹp từ núi rừng nên đã thu hút được nhiều khách nước ngoài và được UNESCO công nhận, đưa ngành du lịch Việt Nam ra thế giới. Rừng còn là ý tưởng cho các tác phẩm thơ ca nổi tiếng. Chẳng hạn tác phẩm Côn Sơn Ca của Nguyễn Trãi, tác phẩm đề cao vẻ đẹp của núi rừng, thiên nhiên.
Tuy nhiên do rừng có quá nhiều tác dụng nên đã rấy lên lòng tham của nhiều người. Hiện nay nước ta ghi nhận rất nhiều héc ta rừng bị tàn phá rất thậm tệ bởi chính bàn tay con người gây ra. Các loài thú rừng đã bị giảm rất nhiều thậm chí đó là tuyệt chủng. Rừng bị phá trọc trong khi mỗi năm có hàng loạt cơn thiên tai ập xuống thì lại không có bất cứ thứ gì để che chở gay ra bao cảnh thương xót, đau lòng. Loài thú vật không có nơi trú ngụ nên phải chạy xuống nhà người dân, phá hoại biết bao của cải, nhà cửa.Đặc biệt điều đáng sợ nhất đó chính là lượng ôxi giảm . Ôxi giảm khiến Trái Đất không còn sự sống, đưa Trái Đất trở về thời nguyên thủy.
Để bảo vệ rừng, mỗi người chúng ta cần phải nâng cao ý thức của bản thân mình. Tích cực tuyên truyền việc bảo vệ rừng. Tham gia các hoạt động phủ xanh đồi trọc trước sự kêu cứu của rừng. Ngoài ra Đảng và Chính phủ cần phải có các biện pháp nghiêm ngặt hơn về việc xử lí người vi phạm, ran đe người dân.
Mỗi người chúng ta cần phải có ý thúc bảo vệ rừng bởi bảo vệ rừng chính là bảo vệ chúng ta, những người thân thương và cuộc sống của chúng ta. Hãy bảo vệ rừng để có một tương lai tốt đẹp hơn.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
0
15
0
Bài nì bn tự lm ạ