

Etyl Axetat là một chất lỏng không màu dễ bay hơi ít độc hại không hút ẩm có mùi ngọt và dễ chịu thường được dùng trong việc sản xuất chất tẩy sơn móng tay mực in keo dán thuốc lá nước hoa người ta điều chế m gam Etyl Axetat bằng cách đun nóng hỗn hợp gồm 9 g axetic axit là 9,2 g etyl ancol có H2 SO4 đặc làm xúc tác thu được m gam este biết hiệu suất phản ứng là 80% giá trị của m là bao nhiêu
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
`CH_3COOH+C_2H_5OH`$\buildrel{{H_2SO_4,t^o}}\over\rightleftharpoons$`CH_3COOC_2H_5+H_2O`
Ta có:
`n_{C_2H_5OH}={9,2}/46=0,2(mol)`
`n_{CH_3COOH}=9/60=0,15(mol)`
Nhận thấy `:n_{CH_3COOH}/1<n_{C_2H_5OH}/1<=>{0,15}/1<{0,2}/1`
`=>CH_3COOH` phản ứng hết `,C_2H_5OH` còn dư
`=>n_{CH_3COOC_2H_5}=n_{CH_3COOH}=0,15(mol)`
`=>m_{CH_3COOC_2H_5}=0,15.88*80/100=10,56(g)`
`=>` Vậy giá trị của `m` là `10,56`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

$\rm n_{CH_3COOH}=\dfrac{9}{60}=0,15(mol)$
$\rm n_{C_2H_5OH}=0,2(mol)$
PTHH: $\rm CH_3COOH +C_2H_5OH \buildrel{{H_2SO_4(đ) ,to }}\over\rightleftharpoons CH_3COOC_2H_5 +H_2O$
Tỉ lệ : $\rm \dfrac{0,15}{1} < \dfrac{0,2}{1}$ `->` Lấy số mol $\rm CH_3COOH$ để tính toán
Theo PTHH: $\rm n_{CH_3COOC_2H_5}=n_{CH_3COOH}=0,15(mol)$
Ta có $\rm H=80\%$
`->` $\rm m_{CH_3COOC_2H_5(tt)}=0,15.88.80\%=10,56(g)$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin