

Cứu zớii, lẹ mn oii.............
1 bể bơi hình hộp chữ nhật có chiều dài 25 m, chiều rộng 10 m, sâu 2m
a) dùng gạch hình chữ nhật có chiều dài 60cm, chiều rộng 40cm, lát kín mặt xưng quanh và đáy, mỗi thùng chứa 15 viên gạch. Tính số thùng ít nhất phải mua
b) người ta dùng 1 cái thùng hình lang trụ đứng tứ giác có đáy là hình thoi, đường chéo 1 của đáy dài 60cm , đường chéo 2 dài 40vm, thùng cao 50cm, mực nước đổ vào bể. Hỏi cần bảo nhiêu thùng dể nước cắt miệng bể 30cm
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
a
Đổi đơn vị
$l = 25 \text{ m} = 2500 \text{ cm}$, $w = 10 \text{ m} = 1000 \text{ cm}$, $h = 2 \text{ m} = 200 \text{ cm}$.
$S_{đáy} = l \cdot w = 2500 \cdot 1000 = 2500000 \text{ (cm}^2)$.
$S_{xq} = 2(l+w)h = 2(2500+1000) \cdot 200 = 1400000 \text{ (cm}^2)$.
$S_{tổng} = S_{đáy} + S_{xq} = 2500000 + 1400000 = 3900000 \text{ (cm}^2)$.
Diện tích một viên gạch: $S_{gạch} = 60 \cdot 40 = 2400 \text{ (cm}^2)$.
Số viên gạch cần dùng: $N_{gạch} = \dfrac{S_{tổng}}{S_{gạch}} = \dfrac{3900000}{2400} = 1625 \text{ (viên)}$.
Số thùng gạch cần mua: $N_{thùng} = \dfrac{1625}{15}= 109 \text{ (thùng)}$.
b
$h_{nước} = 200 \text{ cm} - 30 \text{ cm} = 170 \text{ cm} = 1,7 \text{ m}$.
Thể tích nước cần đổ vào bể:
$V_{bể} = l \cdot w \cdot h_{nước} = 25 \cdot 10 \cdot 1,7 = 425 \text{ (m}^3) = 425000000 \text{ (cm}^3)$.
$S_{đáy\_thùng} = \dfrac{1}{2} d_1 d_2 = \dfrac{1}{2} \cdot 60 \cdot 40 = 1200 \text{ (cm}^2)$.
Chiều cao thùng: $H_{thùng} = 50 \text{ cm}$.
=>
$V_{thùng} = S_{đáy\_thùng} \cdot H_{thùng} = 1200 \cdot 50 = 60000 \text{ (cm}^3)$.
Số thùng nước cần đổ:
$N_{nước} = \dfrac{V_{bể}}{V_{thùng}} = \dfrac{425000000}{60000} \approx 7083,33 \dots \Rightarrow 7084 \text{ (thùng)}$
Đáp số:
a) Số thùng gạch ít nhất phải mua: $109$ thùng
b) Số thùng nước cần đổ: $7084$ thùng
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Đáp án `+` Giải thích các bước giải:
`a,`
Diện tích xung quanh bể bởi là:
`(25 + 10) . 2 . 2 = 140(m^2)`
Diện tích cần lát gạch là:
`140 + 25 . 10 = 390(m^2)`
Diện tích `1` viên gạch là:
`60 . 40 = 2` `400(cm^2) = 0,24(m^2)`
Cần số viên gạch là:
`390 : 0,24= 1` `625` (viên)
Cần số thùng gạch là:
`1` `625 : 15 = 108` (thùng) và `5` viên
Vì cần thêm `5` viên gạch nữa mới lát đủ nên ta phải mua thêm `1` thùng gạch
Vậy cần `109` thùng
`b,`
Đổi `30cm = 0,3m`
Chiều cao của mực nước trong bể bơi là:
`2 - 0,3 = 1,7(m)`
Thể tích bể bơi là:
`25 . 10 . 1,7 = 425(m^3)`
Thể tích cái thùng là:
`(60 . 40)/2 . 50 = 60` `000(cm^3) = 0,06(m^3)`
Cần số thùng là:
`425 : 0,06 = 7` `083` (thùng) và `0,02` thùng
Vì cần thêm `0,02` thùng nước nữa nên ta phải đổ thêm `1` thùng nữa và mực nước sẽ không thể cách miệng bể đúng `30cm`
Vậy cần `7` `084` thùng
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
5 viên ở đâu v ạ
cần thêm 5 viên nữa mà không mua lẻ được nên phải thêm một thùng nữa ấy ạ
Với 109thùng
`109` thùng là `108` thùng `+5` viên dư phải mua thêm `1` thùng ạ
Dạ phiền cậu ghi lại 1 đoạn ngắn về 5 viên đc k ạ. Tại sợ cô chấm bài khó hiểu với tớ cz kh hiểu lắm về cái phần đấy
vâng ạ
Úi mình cảm ơn nhiềuuuu, tyy
kcj ạ
Bảng tin