

Tổng số tiền lương của `3` công nhân `A;B;C` là `1350000` đồng. Đợt `1` mỗi bác lĩnh `200000` đồng. Đợt `2` số tiền `3` bác `A;B;C` lĩnh được tỉ lệ thuận với `2; 2,5;3`. Hỏi cả `2` đợt mỗi bác lĩnh bao nhiêu tiền lương?
《Bài làm áp dụng tính chất của dãy tỉ số bằng nhau》
《Không ưu tiên đối với người xin TLHN》
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Tổng số tiền lương `3` bác công nhân nhận được ở đợt `2` là: `1` `350` `000 - 200` `000 . 3 = 750` `000` ( đồng )
Gọi `x, y, z` lần lượt là số tiền lương mỗi bác công nhân lĩnh được đợt `2` (`x, y, z in NN`*)
Vì số tiền lương lĩnh được tỉ lệ thuận với `2; 2,5; 3`
`=> x/2 = y/(2,5) = z/3` và `x + y + z = 750` `000` ( đồng )
Áp dụng tính chất dãy tỉ số bằng nhau
`x/2 = y/(2,5) = z/3 = (x + y + z)/(2 + 2,5 + 3) = (750000)/(7,5) = 100` `000`
`x/2 = 100` `000 => x = 100` `000 . 2 = 200` `000` ( đồng )
`y/(2,5) = 100` `000 => y = 100` `000 . 2,5 = 250` `000` ( đồng )
`z/3 = 100` `000 => z = 100` `000 . 3 = 300` `000` ( đồng )
Số tiền bác công nhân `A` nhận được cả `2` đợt là: `200` `000 + 200` `000 = 400` `000` ( đồng )
Số tiền bác công nhân `B` nhận được cả `2` đợt là: `250` `000 + 200` `000 = 450` `000` ( đồng )
Số tiền bác công nhân `C` nhận được cả `2` đợt là: `300` `000 + 200` `000 = 500` `000` ( đồng )
Vậy cả `2` đợt mỗi bác công nhân lĩnh được lần lượt là `400` `000` đồng, `450` `000` đồng, `500` `000` đồng
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Đợt `1:` Tổng số tiền ba người nhận được là: `200000*3=600000` (đồng)
`->` Tổng số tiền ba bác nhận được được trong đợt `2` là: `1350000-600000=750000` (đồng)
Gọi `x,y,z` lần lượt là số tiền ba bác công nhân `A,B,C` nhận được ở đợt `2`
Suy ra tổng tổng tiền nhận được ở đơn `2` là `750000` do đó: `x+y+z=750000`
Vì số tiền ba người nhận được ở đợt `2` tỉ lệ với `2;2,5;3` do đó:
`x/2=y/(2,5)=z/3`
Áp dụng tính chất dãy tỉ số bằng nhau ta được:
`x/2=y/(2,5)=z/3=(x+y+z)/(2+2,5+3)=750000/(7,5)=100000`
Suy ra:
`x/2=100000->x=2*100000=200000`
`y/(2,5)=100000->y=2,5*100000=250000`
`z/3=100000->z=3*100000=300000`
Cả hai đơt bác `A` nhận được: `200000+200000=400000` (đồng)
Cả hai đợt bác `B` nhận được: `200000+250000=450000` (đồng)
Cả hai đợt bác `C` nhận được: `200000+300000=500000` (đồng)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin
2767
50760
1631
tiền thì ko cần thuộc `N**` đâu có thể là `R^+` thôi
6568
9953
4639
triệu đồng thì `> 0` nhưng đồng thì bắt buộc `in NN`* mà aa?