

Hợp chất `X` là muối sunfate ngậm nước của kim loại `Fe`, được sử dụng rộng rãi trong xử lý nước thải như một chất keo tụ và chất oxi hóa khử. Nó giúp trong việc loại bỏ các chất hữu cơ, kim loại nặng và các chất độc hại khác từ nước thải. Biết khi hòa tan hoàn toàn `25,2` gam kim loại `Fe` này vào dung dịch `H_2SO_4 10%` loãng, vừa đủ, sau khi phản ứng kết thúc thu được dung dịch `A`. Làm lạnh dung dịch `A` thu được `55,6` gam tinh thể muối `X` tách ra và còn lại dung dịch muối sunfat bão hòa có nồng độ `9,275%`. Tìm công thức muối `X`
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
`n_{Fe} = (25,2)/(56) = 0,45 (mol)`
`Fe + H_2SO_4 -> FeSO_4 + H_2`
`0,45 -> 0,45 -> 0,45 -> 0,45`
`m_{ddH_2SO_4} = (0,45.98)/(10\%) = 441 (g)`
`m_{dd} = 441 + 25,2 - 0,45.2 = 465,3 (g)`
`m_{dd(còn)} = 465,3 - 55,6 = 409,7 (g)`
`n_{FeSO_4 (dd)} = (409,7.9,275\%)/(152) = 0,25 (mol)`
`n_{FeSO_4 (t t)} = 0,45 - 0,25 = 0,2 (mol)`
Đặt X là `FeSO_{4}.nH_2O`
`n_X = n_{FeSO_4 (t t)} = 0,2 (mol)`
`=> M_X = (55,6)/(0,2) = 278 (g//mol)`
`=> 152 + 18n = 278`
`=> n = 7`
`=> X: FeSO_{4}.7H_2O`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Đáp án+Giải thích các bước giải:
`Fe + H_2SO_(4loãng) -> FeSO_4 + H_2`
`n_(Fe) = 25,2 / 56 = 0,45 mol`
`n_(H_2SO_4) = n_(Fe) = 0,45 mol`
`m_(H_2SO_4) = 0,45 * 98 = 44,1 g`
`m_(dd H_2SO_4) = (m_(H_2SO_4) * 100%) / (10%) = (44,1 * 100) / 10 = 441 g`
`n_(H_2) = n_(Fe) = 0,45 mol`
`m_(H_2) = 0,45 * 2 = 0,9 g`
`n_(FeSO_4) = n_(Fe) = 0,45 mol`
`m_(FeSO_4) = 0,45 * 152 = 68,4 g`
`m_(dd A) = m_(Fe) + m_(dd H_2SO_4) - m_(H_2)`
`m_(dd A) = 25,2 + 441 - 0,9 = 465,3 g`
`m_(dd bão hòa) = m_(dd A) - m_(ti nh thể X)`
`m_(dd bão hòa) = 465,3 - 55,6 = 409,7 g`
Nồng độ dung dịch bão hòa là `9,275%.`
`m_(FeSO_4)` trong dd bão hòa `= (9,275% * m_(dd bão hòa)) / (100%)`
`m_(FeSO_4)` trong dd bão hòa `= (9,275 * 409,7) / 100 = 38 g`
`m_(FeSO_4)` trong tinh thể `X = m_(FeSO_4)` tạo thành `- m_(FeSO_4)` trong dd bão hòa
`m_(FeSO_4)` trong tinh thể `X = 68,4 - 38 = 30,4 g`
Khối lượng tinh thể `X` là `55,6 g.`
`m_(H_2O)` trong tinh thể `X = m_(ti nh thể X) - m_(FeSO_4)` trong tinh thể X
`m_(H_2O)` trong tinh thể `X = 55,6 - 30,4 = 25,2 g`
`n_(H_2O)` trong tinh thể `X = (25,2) / 18 = 1,4 mol`
`n_(FeSO_4)` trong tinh thể `X = m_(FeSO_4)` trong tinh thể `X / 152 = (30,4) / 152 = 0,2 mol`
`n = (n_(H_2O)) / (n_(FeSO_4)) = (1,4) / (0,2) = 7`
Vậy công thức của muối `X` là `FeSO_4 * 7H_2O.`
$#Jack148k11$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin
1444
24
1086
eheh then kiu sâu mớt ặ :>