

Giúp mik vs các bn ơii
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án + Giải thích các bước giải:
Gọi $x, y(kg)$ lần lượt là số $kg$ thịt bò và thịt heo cần mua cho một gia đình $4$ người trong $1$ ngày $(x, y \ge 0)$
Vì mỗi $kg$ thịt bò cung cấp $800$ đơn vị protein, mỗi $kg$ thịt heo cung cấp $600$ đơn vị protein và một gia đình $4$ người cần $900$ đơn vị protein mỗi ngày, nên ta có phương trình:
$800x + 600y = 900$
$8x + 6y = 9 (1)$
Vì mỗi $kg$ thịt bò cung cấp $200$ đơn vị lipit, mỗi $kg$ thịt heo cung cấp $400$ đơn vị lipit và một gia đình $4$ người cần $400$ đơn vị lipit mỗi ngày, nên ta có phương trình:
$200x + 400y = 400$
$x + 2y = 2 (2)$
Từ $(1)$ và $(2)$, ta có hệ phương trình:
$\begin {cases} 8x + 6y = 9 \\ x + 2y = 2 \end {cases}$
$\begin {cases} x = 0,6 (n) \\ y = 0,7 (n) \end {cases}$
Số tiền cần để mua thịt bò và thịt heo để đảm bảo dinh dưỡng trong một ngày cho gia đình $4$ người là:
$0,6 \cdot 240000 + 0,7 \cdot 160000 = 256000($đồng$)$
Vậy cần $256000$ đồng mua thịt bò và thịt heo để đảm bảo dinh dưỡng trong một ngày cho gia đình $4$ người
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin