

lấy a gam Ba cho vào 300 dd(NH4)3PO4 14,9%, sau khi phản ứng dừng lại đc V(l) khí X; 45,075 g kết tủa và dd Y
a.Tính giá trị của a
b.Tính nồng độ phần trăm các chất trong dung dịch Y
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
`a)` Ta có:
`m_((NH_4)_3PO_4) = (300 * 14,9) / 100 = 44,7` `(g)`
`=> n_((NH_4)_3PO_4) = (44,7) / 149 = 0,3` `(mol)`
`=> n_(Ba_3(PO_4)_2) = (45,075) / 601 = 0,075` `(mol)`
Các phương trình hóa học xảy ra:
`Ba + 2H_2O -> Ba(OH)_2 + H_2` `(1)`
`3Ba(OH)_2 + 2(NH_4)_3PO_4 -> Ba_3(PO_4)_2 + 6NH_3 + 6H_2O` `(2)`
Từ phương trình `(2)`, ta có:
`n_(Ba(OH)_2) = 3 * n_(Ba_3(PO_4)_2) = 3 * 0,075 = 0,225` `(mol)`
Từ phương trình `(1)`, ta có:
`n_(Ba) = n_(Ba(OH)_2) = 0,225` `(mol)`
`=> a = m_(Ba) = 0,225 * 137 = 30,825` `(g)`
`b)` Từ phương trình `(2)`, ta có:
`n_((NH_4)_3PO_4 " phản ứng") = 2 * n_(Ba_3(PO_4)_2) = 2 * 0,075 = 0,15` `(mol)`
`=> n_((NH_4)_3PO_4 " dư") = 0,3 - 0,15 = 0,15` `(mol)`
`=> m_((NH_4)_3PO_4 " dư") = 0,15 * 149 = 22,35` `(g)`
Từ phương trình `(1)`, ta có:
`n_(H_2) = n_(Ba) = 0,225` `(mol)`
`=> m_(H_2) = 0,225 * 2 = 0,45` `(g)`
Từ phương trình `(2)`, ta lại có:
`n_(NH_3) = 6 * n_(Ba_3(PO_4)_2) = 6 * 0,075 = 0,45` `(mol)`
`=> m_(NH_3) = 0,45 * 17 = 7,65` `(g)`
Khối lượng dung dịch `Y` sau phản ứng là:
`m_("dd Y") = m_(Ba) + m_(dd (NH_4)_3PO_4) - m_("kết tủa") - m_("khí "H_2) - m_("khí "NH_3)`
`m_("dd Y") = 30,825 + 300 - 45,075 - 0,45 - 7,65 = 277,65` `(g)`
`=> C%_((NH_4)_3PO_4) = (22,35) /( 277,65) * 100% ~~ 8,05%`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin
179
3622
205
vô nhóm ko