

Lớp 9B giao cho Bách đi mua bánh và kẹo để tổ chức liên hoan. Bách mua tất cả 15 hộp bánh và 5 túi kẹo với số tiền là 850 nghìn đồng. Biết rằng, giá mỗi hộp bánh là như nhau, giá mỗi túi kẹo là như nhau và giá túi bánh hơn túi kẹo là 10 nghìn đồng. Tính giá tiền để mua một hộp bánh và một túi kẹo là bao nhiêu ?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
`\color{#1AD5F7}{⋆⟡}\color{#1AD5F7}{Usa}\color{#4DA6E6}{giS}\color{#668EDD}{er}\color{#8077D5}{en}\color{#995FCD}{i}\color{#CC2FBC}{ty}\color{#EA2F90}{⟡⋆}`
`@ Ans :`
Gọi giá tiền `1` túi bánh và `1` túi kẹo lần lượt là `x,y ( dk : x , y > 0 )`
Bách mua tất cả `15` hộp bánh và `5` túi kẹo với số tiền là `850` nghìn đồng nên ta có phg trình `:` `15x + 5y = 850 (1)`
Vì giá túi bánh hơn túi kẹo là `10` nghìn đồng , nên ta có phg trình `:`
`x-y=10 (2)`
Từ `(1)` và `(2)` , suy ra ta có hệ phg trình `:`
$\begin{cases} 5x + 5y = 850\\x-y=10 \end{cases}$ ⇔ $\begin{cases} 5x + 5y = 850\\5x-5y=50 \end{cases}$
⇔$\begin{cases} 20x = 900\\x-y=10 \end{cases}$ ⇔$\begin{cases} x=45 \\y=45-10 \end{cases}$ ⇔$\begin{cases} x=45\\y=35 \end{cases}$ `(tmđk)`
_ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _ _
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin