

Lập CTHH của hợp chất và tính thành phần % về khối lượng của các nguyên tố trong hợp chất .
a) K và O
b) Al và (CO3)
c) Ca và ( H2PO4)
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
* lập CTHH của các hợp chất
a)Gọi x, y lần lượt là chỉ số chỉ số lượng nguyên tử nguyên tố K ; O
Kx có hóa trị I
Oy có hóa trị II
theo quy tắc hóa trị : x .I=y.II
x/y = II/I=2/1
=> x=2 , y=1
Vậy CTHH là K2O
b) gọi x, y lần lượt là chỉ số chỉ số lượng nguyên tử nguyên tố AL ; CO3
ALx có hóa trị III
(CO3)y có hóa trị II
theo quy tắc hóa trị : x .3=y.2
x/y=II/III=2/3
=> x=2 ; y=3
Vậy CTHH là Al2(CO3)3
c) gọi x, y lần lượt là chỉ số chỉ số lượng nguyên tử nguyên tố CA ; (H2PO4)
CAx có hóa trị II
(H2PO4)y có hóa trị I
theo quy tắc hóa trị : x . II=y.I
x/y=I/II=1/2
Vậy CTHH là Ca(H2PO4)2
* Tính thành phần % về khối lượng của các nguyên tố trong hợp chất
- K2O
Khối lượng phân tử K2O
39 .2 +16= 94 (amu)
% K= (2.39/94) . 100% = 82,98%
% O= (16/94 ) . 100%= 17,02 %
-AL2(CO3)3
khối lượng phân tử AL2(CO3)3
2 . 27 +(12+3. 16) . 3=234 (amu)
% AL = (2.27/234) . 100%=23,08%
%C=( 3. 12/234) . 100% =15,38%
% O= (9 . 6/234) . 100%= 61, 54%
-Ca(H2PO4)2
khối lượng phân tử Ca(H2PO4)2
40+2 . ( 2.1 +31+4 . 16)=234(amu)
%Ca= (40/234) . 100%=17,09%
%H=(4 . 1/234) .100%=1,71%
%P=(2.31/234) . 100 %=26,5%
%O= (8 . 16/234) . 100%=54,7%
Giải thích các bước giải:
~~~~~ chúc bạn học tốt nhé và vốt cho mình 5 sao và bình chọn hay nhất nhé !~~~~
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
a.
`\text{K (Kali)}` hoá trị `\text{I}`, `\text{O (Oxi)}` hoá trị `\text{II}`
`->` Giao hoán hoá trị: `\text{K₂O}`
`\text{M(K) = 39}` `->` `\text{2K = 2 × 39 = 78}
`\text{M(O) = 16}`
`\text{M(K₂O) = 78 + 16 = 94}`
$$ \%K = \dfrac{78}{94} \times 100 \approx 82.98\% $$
$$ \%O = \dfrac{16}{94} \times 100 \approx 17.02\% $$
CTHH: `\text{K₂O}`
`\text{%K ≈ 82.98%, %O ≈ 17.02%}`
b.
`\text{Al}` (nhôm) hoá trị `\text{III}`, nhóm `\text{CO₃}` (cacbonat) hoá trị `\text{II}`
`->` Giao hoán hoá trị: `\text{Al₂(CO₃)₃}`
`\text{M(Al) = 27}` `->` `\text{2Al = 54}`
`\text{M(C) = 12 × 3 = 36}`
`\text{M(O) = 16 × 9 = 144}`
`->` `\text{M(Al₂(CO₃)₃) = 54 + 36 + 144 = 234}`
$$ \%Al = \dfrac{54}{234} \times 100 \approx 23.08\% $$
$$ \%C = \dfrac{36}{234} \times 100 \approx 15.38\% $$
$$ \%O = \dfrac{144}{234} \times 100 \approx 61.54\% $$
CTHH: `\text{Al₂(CO₃)₃}`
`\text{%Al ≈ 23.08%, %C ≈ 15.38%, %O ≈ 61.54%}`
c.
`\text{Ca}` (canxi) hoá trị `\text{II}`, nhóm `\text{H₂PO₄}` hoá trị `\text{I}`
`->` Giao hoán hoá trị: `\text{Ca(H₂PO₄)₂}`
`\text{M(Ca) = 40}`
`\text{M(H₂PO₄) = 1×2 + 31 + 16×4 = 2 + 31 + 64 = 97}`
`->` `\text{2 × 97 = 194}`
`->` `\text{M(Ca(H₂PO₄)₂) = 40 + 194 = 234 % 𝐶 𝑎 = 40 234 × 100 ≈ 17.09 %}`
$$ \%Ca = \dfrac{40}{234} \times 100 \approx 17.09\% $$
$$ \%H = \dfrac{2 \times 2}{234} \times 100 = \dfrac{4}{234} \times 100 \approx 1.71\% $$
$$ \%P = \dfrac{2 \times 31}{234} \times 100 = \dfrac{62}{234} \times 100 \approx 26.50\% $$
$$ \%O = \dfrac{2 \times 4 \times 16}{234} = \dfrac{128}{234} \times 100 \approx 54.70\% $$
CTHH: `\text{Ca(H₂PO₄)₂}`
`\text{ %Ca ≈ 17.09%, %H ≈ 1.71%, %P ≈ 26.50%, %O ≈ 54.70%}`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
101
5310
111
cho xin hay nhất với bạn please
1
416
0
xl t ko bình chọn ctlhn vì có mỗi mik bn trl nên ko có bch
101
5310
111
đi mà please
1
416
0
có 2 ng trl thì mik chọn 1 in 2 là lựa chọn hay nhất nhưng chỉ có mik bn trl nên ko thể bình chọn hay nhất
101
5310
111
cho xin hay nhất đi bạn