

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
có `:\Omega=C_13^5`
`a)`
chọn `1` bi đỏ
`=>C_3^1`
chọn `2` bi xanh
`=>C_6^2`
chọn `2` bi vàng
`=>C_4^2`
`=>S` trường hợp thuận lợi `:C_3^1 C_6^2 . C_4^2=270`
`=>` xác suất `:270/C_13^5=30/143`
`b)`
chọn `3` bi xanh
`=>C_6^3`
chọn `2` bi còn lại
`=>C_7^2`
`=>S` trường hợp thuận lợi `:C_6^3.C_7^2=420`
`=>` xác suất `:420/C_13^5=140/429`
`c)`
có trường hợp thuận lợi là ít nhất `1` bi đỏ
`=>` biến cố đối không có viên bi đỏ nào
`=>C_10^5`
`=>` xác suất đối `:C_10^5/C_13^5`
`=>` xác suất `:1-C_10^5/C_13^5=115/143`
`d)`
`TH1`đỏ và xanh
theo thứ tự `1` đỏ `4` xanh `2` đỏ `3` xanh và `3` đỏ `2` xanh
`=>C_3^1.C_6^4+C_3^2.C_6^3+C_3^3.C_6^2=45+60+15=120`
`TH2` đỏ và vàng
theo thứ tự `1` đỏ `4` vàng `2` đỏ `3` vàng `3` đỏ `2` vàng
`=>C_3^1.C_4^4+C_3^2.C_4^3+C_3^3.C_4^2=3+12+6=21`
`TH3` xanh và vàng
theo thứ tự `1` xanh `4` vàng `2` xanh `3` vàng `3` xanh `2` vàng và `4` xanh `1` vàng
`=>C_6^1.C_4^4+C_6^2.C_4^3+C_6^3.C_4^2+C_6^4.C_4^1=6+60+120+60=246`
`=>S` thuận lợi `=120+21+246=387`
`=>` xác suất `:387/C_13^5=387/1287`
`e)`
`TH1. (1` đỏ, `1` xanh, `3` vàng`)`:
`=>C_3^1.C_6^1.C_4^3=3.6.4=72`
`TH2. (1` đỏ, `2 `xanh, `2` vàng`): `
`=>C_3^1. C_6^2. C_4^2=3.15.6= 270`
`TH3. (1 `đỏ, `3 `xanh, `1` vàng`):`
`=>C_3^1.C_6^3.C_4^1=3.20.4=240`
`TH4. (2` đỏ, `1` xanh, `2` vàng`): `
`=>C_3^2.C_6^1.C_4^2=3.6.6=108`
`TH5. (2 `đỏ`, 2 `xanh`, 1 `vàng`):`
`=>C_3^2.C_6^2.C_4^1=3.15.4=180`
`TH6. (3 `đỏ`, 1 `xanh`, 1 `vàng`):`
`=>C_3^3.C_6^1.C_4^1=1.6.4=24`
`=>S` biến cố thuận lợi `:72+270+240+108+180+24=894`
`=>` xác suất `:894/C_13^5=894/1287`
`color{#00FFFF}{#H}color{#66CCFF}{T}color{#33CCFF}{K}color{#00CCFF}{H}color{#00CCCC}{1}color{#33CCCC}{1}color{#66CCCC}{1}`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Đáp án+Giải thích các bước giải:
Câu 9: Lấy ngẫu nhiên 5 viên bi trong tổng 13 viên bi
`\Rightarrow` n($\Omega$)=`C_13^5`=1287
a) Gọi biến cố A:"Lấy được 1 viên bi đỏ, 2 viên bi xanh, 2 viên bi vàng"
`\Rightarrow` n(A)=$C_3^1*C_6^2*C_4^2=270$
`\Rightarrow` P(A)=$\frac{270}{1287}=\frac{30}{143}$
b) Gọi biến cố B:"Lấy đúng 3 viên bi xanh"
`\Rightarrow` n(B)=$C_6^3*C_7^2=420$
`\Rightarrow` P(B)=$\frac{420}{1287}=\frac{140}{429}$
c) Gọi biến cố C:"Lấy được ít nhất một viên bi đỏ"
`\Rightarrow` `\bar{C}`:"Không lấy viên bi đỏ nào"
`\Rightarrow` n($\bar{C}$)=`C_10^5`=252
`\Rightarrow` $P(C)=1-P(\bar{C})=1-\frac{252}{1287}=\frac{115}{143}$
d) Ta có biến cố D:"Lấy được 5 viên bi có đúng hai màu"
`\rightarrow` `\bar{D}`:"lấy được 5 viên bi không có đúng hai màu"
Khi lấy 5 viên bi không có trường hợp nào có đúng hai màu thì ta phân thành các trường hợp sau:
*TH lấy đủ cả 3 màu đỏ, xanh và vàng
-TH1: 3 đỏ, 1 xanh, 1 vàng:$C_3^3*C_6^1*C_4^1=24$
-TH2; 1 đỏ, 3 xanh, 1 vàng:$C_3^1*C_6^3*C_4^1=240$
-TH3; 1 đỏ, 1 xanh, 3 vàng;$C_3^1*C_6^1*C_4^3=72$
-TH4: 2 đỏ, 2 xanh, 1 vàng:$C_3^2*C_6^2*C_4^1=180$
-TH5: 2 đỏ, 1 xanh, 2 vàng;$C_3^2*C_6^1*C_4^2=108$
-TH6: 1 đỏ, 2 xanh, 2 vàng:$C_3^1*C_6^2*C_4^2=270$
*TH7 chỉ lấy đủ 1 màu: $C_3^5+C_6^5+C_4^5=0+C_6^5+0=6$
Vậy tổng 7 TH ta được; $24+240+72+180+108+270+6=900$
`\Rightarrow` n($\bar{D}$)=900
`\Rightarrow` P(D)=$1-P(\bar{D})=1-\frac{900}{1287}=\frac{43}{143}$
e) Ta có biến cố E:"Lấy được 5 viên bi có đủ cả 3 màu"
Ta được các TH của biến cố E như sau:
-TH có 1 màu lấy 3 viên:
+TH1: 3 đỏ, 1 xanh, 1 vàng:$C_3^3*C_6^1*C_4^1=24$
+TH2; 1 đỏ, 3 xanh, 1 vàng:$C_3^1*C_6^3*C_4^1=240$
+TH3; 1 đỏ, 1 xanh, 3 vàng;$C_3^1*C_6^1*C_4^3=72$
-TH có 2 màu lấy 2 viên:
+TH4: 2 đỏ, 2 xanh, 1 vàng:$C_3^2*C_6^2*C_4^1=180$
+TH5: 2 đỏ, 1 xanh, 2 vàng;$C_3^2*C_6^1*C_4^2=108$
+TH6: 1 đỏ, 2 xanh, 2 vàng:$C_3^1*C_6^2*C_4^2=270$
Tổng 6 TH là: $24+240+72+180+108+270=894
`\Rightarrow` n(E)=$894$
`\Rightarrow` P(E)=$\frac{894}{1287}=\frac{298}{429}$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
158
4633
81
dài khiếp, hicc
158
4633
81
b giúp t thêm mấy câu trong wall t được kh ạ, tất cả điều 60đ ạ, t cảm ơn ạ
1204
620
1206
ok
1204
620
1206
lm dc mik lm =)))