

Trong quá trình sản xuất nhôm bằng phương pháp điện phân nóng chảy aluminium oxide, điện cực dương bằng than chì bị ăn mòn liên tục do phản ứng giữa carbon và oxygen tạo thành hỗn hợp khí O2, CO, CO2. Giả sử các khí trong hỗn hợp trên có tỉ lệ mol tương ứng là 1:1:2. Khi điện phân 1 tấn quặng bauxite có chứa 40% Al2O3 với hiệu suất 85% thì khối lượng điện cực than chì bị hao mòn là bao nhiêu kg?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đây là câu trả lời đã được xác thực
Câu trả lời được xác thực chứa thông tin chính xác và đáng tin cậy, được xác nhận hoặc trả lời bởi các chuyên gia, giáo viên hàng đầu của chúng tôi.
`1 tấn = 1000000 gam`
`m_{Al_2O_3 (pư)} = 1000000.85\%.40\% = 340000(g)`
`n_{Al_2O_3} = (340000)/(102) = (10000)/3 (mol)`
$2Al_2O_3 \xrightarrow{đpnc} 4Al + 3O_2$
`n_{O_2} = 3/2 n_{Al_2O_3} = 5000(mol)`
Đặt `n_{O_2} = a (mol); n_{CO} = a (mol); n_{CO_2} = 2a (mol)`
Bảo toàn `O: 2a + a + 2a.2 = 5000.2`
`=> a = (10000)/7 (mol)`
Bảo toàn `C: n_C = n_{CO} + n_{CO_2} = 2a = (20000)/7 (mol)`
`=> m_C = (20000)/7 .12 = (240000)/7 (g) = (240)/7 (kg) ~~ 34,29(kg)`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
10394
174118
1783
=)) ráng làm chính thức nha bé
6903
91542
4241
Cũng đang cố đây này :v