Một doanh nghiệp có 45% nhân viên là nữ. Tỉ lệ nhân viên nữ và tỉ lệ nhân viên nam mua bảo hiểm nhân thọ lần lượt là 7% và 5%. Chọn ngẫu nhiên một nhân viên của doanh nghiệp. Biết rằng nhân viên được chọn có bảo hiểm nhân thọ. Xác suất nhân viên đó là nữ là ?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Gọi AA là biến cố “Nhân viên được chọn là nữ” và BB là biến cố “Nhân viên được chọn có mua bảo hiểm nhân thọ”.
Theo đề ta có P(A)=0,45;P(B∣A)=0,07;P(A)=0,45;P(B∣A)=0,07;P(B∣ˉA)=0,05.P(B∣¯¯¯A)=0,05.⇒⇒ P(ˉA)=0,55P(¯¯¯A)=0,55
Tổng xác suất để một nhân viên có bảo hiểm là:
Ta có P(B)=P(A).P(B∣A)+P(A).P(B∣A)=P(B)=P(A).P(B∣A)+P(A).P(B∣A)=
0.45⋅0.07+0.55⋅0.05=0.0315+0.0275=0.0590.45⋅0.07+0.55⋅0.05=0.0315+0.0275=0.059
Xác suất nhân viên đó là nữ khi biết có bảo hiểm là:
P(ˉA∣B)=P(ˉA)P(B∣ˉA)P(B)=0.45⋅0.070.059≈0.03150.059≈0.5339P(¯¯¯A∣B)=P(¯¯¯A)P(B∣¯¯¯A)P(B)=0.45⋅0.070.059≈0.03150.059≈0.5339
Vậy xác suất nhân viên đó là nữ là khoảng 53.4%53.4%
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin