để hưởng ứng phong trảo"Làm xanh môi trường học tập",học sinh lớp 7 của 1 trường THCS cần phải trông và chăm sóc 40 cây xanh.lớp 7A có 36 học sinh,7B có 45 học sinh và 7C có 39 học sinh.hỏi mỗi lớp phải chăm sóc bao nhiêu cây xanh?biết rằng số cây xanh lần lượt tỉ lệ với số học sinh từng lớp
Giải giúp e vs ạ đag cần gấp ạ
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Gọi số cây xanh phải trồng và chăm sóc của ba lớp 7A,7B,7C lần lượt là x,y,z( cây )(x;y;z∈N * )
Vì số cây xanh của ba lớp tỉ lệ thuận với số học sinh
Nên x:y:z=36:45:39⇒x36=y45=z39 và x+y+z=40
Áp dụng tính chất của dãy tỉ số bằng nhau, ta có :
x36=y45=z39=x+y+z36+45+39=40120=13
Do đó :
+) x36=13⇒x=12
+) y45=13⇒y=15
+) z39=13⇒z=13
Vậy số cây xanh phải trồng và chăm sóc của ba lớp 7A,7B,7C lần lượt là 12,15,13( cây )
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
CÂU HỎI MỚI NHẤT
Giúp em với ah chi ơi
Giúp em với ah chi ơi
giải giúp em bài này với ạa;))
vẽ hình và giải giúp em
Cuu bé iu với:(( :3bé iu Ko bt làm :(