gọi góc tạo từ mặt đất và phần dốc là A chiều rộng là B có A=10 tan A=tan 10=B/40 sấp sỉ 0,65 B=26 V hình là (26.40/2)26=13520 tổng V của 625 hình là 13520.625=8450000(cm^3)=8,45m^3 vậy nhà máy sẽ ko đủ nếu chỉ SD nửa m khối gỗ
3) Một nhà máy muốn sản xuất 625 chiếc
nêm gỗ có dạng hình lăng trụ đứng
tam giác (đáy là tam giác vuông) như
hình bên với chiều dài là 40 cm, chiều
rộng bằng chiều cao và tạo được một
mặt phẳng nghiêng 10° so với mặt đất
ngang. Hỏi nếu nhà máy sử dụng
nằm
nửa mét khối gỗ thì có đủ ngu ...