Bài 5: Một ca-no xuôi dòng từ A đến B hết 1h 20 phút và ngược dòng hết 2h .Biết vận tốc dòng nước là 3km/h . Tính vận tốc riêng của ca-no?
Toán năng xuất .
Bài 7: Một xí nghiệp dự định sản xuất 1500 sản phẩm trong 30 ngày .Nhưng nhờ tổ chức hợp lý nên thực tế đã sản xuất mỗi ngày vượt 15 sản phẩm.Do đó xí nghiệp sản xuất không những vượt mức dự định 255 sản phẩm mà còn hoàn thành trước thời hạn .Hỏi thực tế xí nghiệp đã rút ngắn được bao nhiêu ngày ?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Bài 5 :
Gọi vận tốc riêng là : x(km/h)(x>3)x(km/h)(x>3)
Ta có vận tốc dòng nước là : 3km/h3km/h
→→ Vận tốc xuôi là : x+3(km/h)x+3(km/h)
→→ Vận tốc ngược là : x-3(km/h)x−3(km/h)
Vì cano xuôi hết 1h20′=43(h)
→ Quãng đường xuôi là : 43(x+3)(km)
Vì cano ngược hết 2h
→ Quãng đường ngược là : 2(x-3)(km)
Vì quãng đường về bằng quãng đường đi nên ta có phương trình :
43(x+3)=2(x-3)
⇔43x+4=2x-6
⇔43x-2x=-4-6
⇔-23x=-10
⇔x= 15(tm)
Vậy vận tốc riêng của cano là : 15km/h
_____________________________________________________________________________________
Bài 6 :
Gọi số ngày mà thực tế xí nghiệp đã hoàn thành công việc là x (ngày).
Theo dự định, trong 1 ngày, xí nghiệp sản xuất đc số sản phẩm là:
1500:30=50 (sản phẩm)
Trên thực tế, trong 1 ngày, xí nghiệp sản xuất đc số sản phẩm là:
50+15=65 (sản phẩm)
Theo đề bài, ta có phương trình:
65x=1500+255
65x=1755
⇔x=1755:65=27 (ngày)
⇒ Thực tế, xí nghiệp đã rút ngắn đc số ngày là:
30-27=3 (ngày)
Vậy thực tế xí nghiệp đã rút ngắn được 3 ngày
∘Dragons
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin