

Bài 3: Một cơ thể có kiểu gen AaBbDdEE khi giảm phân sẽ cho giao tử mang đầy đủ các gen trội với tỉ lệ bao nhiêu %?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
Ta xét riêng rẽ từng cặp tính trạng:
· Aa phân ly tạo thành 2 giao tử là: 1A:1a.
· Bb phân ly tạo thành 2 giao tử là: 1B:1b.
· Dd phân ly tạo thành 2 giao tử là: 1D:1d.
· EE phân ly tạo thành 1 giao tử là: 100%E
⇒ Để giao tử mang đầy đủ gene trội mang KG là: ABDE.
⇒ Tỉ lệ là:
= $\frac{1}{2}$ . $\frac{1}{2}$ . $\frac{1}{2}$ . 1 . 100%= 12,5 %
#htbao2k10
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()

Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Xét riêng từng cặp gen:
`Aa->1/2A;1/2a`
`Bb->1/2B;1/2b`
`Dd->1/2D;1/2d`
`EE->1`
Tỉ lệ giao tử mang đầy đủ các gen trội là:
`ABDE=1/2xx1/2xx1/2xx1=1/8=12,5%`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin