

Bài 3: Một ô tô dự định đi từ $A$ đến $B$ trong khoáng thời gian nhất định. Nếu ô tô chạy nhanh hơn $10 km/h$ mỗi giờ thì thì đến nơi sớm hơn so với dự định là $3$ giờ. Nếu ô tô chạy chậm hơn $10km/h$ mỗi giờ thì nơi chậm nhất so với dự định là $5$ giờ. Tính vận tốc và thời gian dự định của ô tô.
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
#hoidap247
Gọi vận tốc của xe lúc đầu là x (km/h)
thời gian dự định của người đó là y (giờ)
Đk : x; y > 0
Nếu xe chạy mỗi giờ nhanh hơn 10km thì sẽ đến B sớm hơn dự định 3 giờ, nên ta có phương trình:
(x + 10) . (y − 3) = xy ( 1 )
Nếu xe chạy chậm hơn mỗi giờ 10km thì sẽ đến B chậm hơn dự định 5 giờ, nên ta có phương trình :
(x − 10) . (y + 5) = xy ( 2 )
Vì quãng đường AB không thay đổi nên từ (1) và (2) ta có hệ phương trình:
$\left \{ {{(x + 10) (y − 3) = x y} \atop {( x − 10 ) ( y + 5 ) = x y }} \right.$
$\left \{ {{x y − 3 x + 10 y − 30 = x y} \atop {x y + 5 x − 10 y − 50 = x y}} \right.$
$\left \{ {{− 3 x + 10 y = 30} \atop {5 x − 10 y = 50}} \right.$
$\left \{ {{2 x = 80 } \atop {− 3 x + 10 y = 30 }} \right.$
$\left \{ {{x = 40 (TMĐK) } \atop {\frac{30 + 3.40}{10} = 15 (TMĐK)}} \right.$
Vậy vận tốc của xe lúc đầu là 40km/h; thời gian dự định là 15h
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bài 3
Gọi vận tốc dự định là x (km/h, x>0)
thời gian dự định là y (giờ,y>0)
Nếu ô tô chạy nhanh hơn 10km/h thì đến nơi sớm hơn so với dự định là 3 giờ nên ta có phương trình
(x+10).(y-3)=xy
xy - 3x + 10y -30 - xy = 0
-3x + 10y = 30 (1)
Nếu ô tô chạy chậm hơn 10km/h thì đến nơi chậm hơn so với dự định là 5 giờ nên ta có phương trình
(x-10).(y+5) = xy
xy + 5x - 10y - 50 -xy = 0
5x - 10y = 50 (2)
Từ (1) và (2) ta có hệ phương trình
-3x + 10y = 30 (1)
5x - 10y = 50 (2)
2x = 80
5x - 10y = 50 (2)
x = 40 (tm)
5.40 - 10y = 50
x = 40 (tm)
y = 15 (tm)
Vậy vận tốc dự định của ô tô là 40 km/h
thời gian dự định của ô tô là 15 giờ
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin