

Câu 6. Độ tan trong nước của CuSO4 ở 20°C và 80°C lần lượt là 32 gam và 84 gam. Làm lạnh 147,2 gam dung dịch bão hòa CuSO4 từ 80°C xuống 20°C thì có bao nhiêu gam CuSO4.5H2O kết tỉnh tách ra khỏi dung dịch?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Gọi x là số gam của CuSO₄ (80°C):
100g nước hoà tan được 84g CuSO₄ tạo thành dung dịch bão hoà:
=> $\text{$m_{dd}$ = 100+84 =184(g)}$
=> $\text{x=$\frac{147,2×84}{184}$ = 67,2(g)}$
$\text{$m_{dm}$ = 147,2 – 67,2 = 80(g)}$
Gọi y là số mol của CuSO₄.5H₂O
=> $\text{$m_{H₂O (táchra)}$= 90y }$
=> $\text{$m_{CuSO₄ (táchra)}$= 160y }$
Ta có phương trình:
$\text{$\frac{67,2–160y}{80–90y}$ = $\frac{32}{100}$}$
$\text{==> y≈0,317}$
Khối lượng CuSO₄.5H₂O kết tinh là:
$\text{$m_{CuSO₄.5H₂O}$=0,317×[64+32+16×4+5×(1×2+16)]=79,25(g)}$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Ở `80^0C` cứ `100 g H_2O` hoà tan tối đa `84g` `CuSO_4` tạo `184g` dung dịch `CuSO_4` bão hoà.
`⇒` `147,2g` dung dịch `CuSO_4` bão hoà chứa :
`m_{CuSO_4}={147,2.84}/{184}=67,2(g)`
`⇒m_{H_2O}=147,2-67,2=80(g)`
Đặt `n_{CuSO_4.5H_2O} = x (mol)`
`⇒n_\text{CuSO_4 trong CuSO_4. 5H_2O} = x(mol)`
`⇒n_\text{H_2O trong CuSO_4. 5H_2O} = 5x(mol)`
Ta có pt độ tan của `CuSO_4` ở `20^oC`
`S={67,2-160x}/{80-18.5x}.100=32`
`⇒x≈0,317(mol)`
`⇒m_\text{CuSO_4. 5H_2O}=0,317.250=79,25(g)`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin