

Một người mua năm gói kẹo và 4 gói bánh hết 88.000₫ một lần khác người ấy mua ba gói kẹo và hai gói bánh cùng loại thì hết 48.000đ tính giá tiền một gói bánh và một gói kẹo cùng loại
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án`+`Giải thích các bước giải:
Gọi số gói kẹo mà người đó mua là: `x(`đồng`)`
số gói bánh mà người đó mua là: `y(`đồng`)`
Theo đề bài, ta có hệ phương trình:
`[(5x+4y = 88000),(3x + 2y = 48000):}`
`=> [(5x+4y = 88000),(6x + 4y = 96000):}`
`=> [(-x = -8000),(3x + 2y = 48000):}`
`=> [(x = 8000),(y = 12000):}`
Vậy giá tiền gói kẹo là: `8` `000` đồng
giá tiền gói bánh là: `12` `000` đồng
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
6 gói kẹo và 4 gói bánh có giá là: 48 000 × 2 = 96 000(đồng)
1 gói kẹo có giá là: 96 000 - 88 000 = 8 000(đồng)
5 gói kẹo có giá là: 8 000 × 5 = 40 000(đồng)
4 gói bánh có giá là: 88 000 - 40 000 = 48 000(đồng)
1 gói bánh có giá là: 48 000 ÷ 4 = 12 000(đồng)
Đáp số: 1 gói kẹo: 8 000 đồng.
1 gói bánh: 12 000 đồng.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin