

thực hiện phản ứng đề hydrogen hóa alkane X thu được hỗn hợp gồm ankane X, ankene X1 và H2 tỉ khối của Y so với X là 0,8 hiệu suất của phản ứng hydrogen hóa trên là
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Cho `n_X = 1 (mol)`
`n_{X(pư)} = a (mol)`
Đặt công thức chung của X là `C_nH_{2n+2}`
$C_nH_{2n+2} \xrightarrow{t^o,p,xt} C_nH_{2n} + H_2$
`a -> a -> a`
Bảo toàn khối lượng: `m_Y = m_X`
`n_Y = 1 - a + a + a = 1 + a (mol)`
`M_Y = 0,8M_X`
`=> (m_X)/(a + 1) = 0,8M_X`
`=> 0,8(a + 1) = (m_X)/(M_X) = 1`
`=> a = 0,25`
`=> H = (0,25)/1 .100\% = 25\%`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Bảng tin
40
1463
9
c oi giúp câu e vừa hỏi đc k ạ camon c nhieu ạ