

Một xe ô tô dự định đi từ A đến B trong một thời gian nhất định . Nếu xe chạy mỗi giờ nhanh hơn 10km thì đến nơi sớm hơn dự định 3 giờ , nếu xe chạy chậm lại mỗi giờ 10km thì đến nơi chậm nhất 5 giờ . Tính vận tốc của xe lúc đầu , thời gian dự định và chiều dài quãng đường AB ?
GIẢI BÀI TOÁN BẰNG CÁCH LẬP HỆ PHƯƠNG TRÌNH
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Giải thích các bước giải:
Gọi vận tốc, thời gian dự định của người đó lần lượt là $x$ km/h, $y$ giờ, $(x,y>0)$
$\to$Quãng đường $AB$ là $xy$ km
Theo bài ta có:
$\begin{cases}(x+10)(y-3)=xy\\(x-10)(y+5)=xy\end{cases}$
$\to \begin{cases}xy-3x+10y-30=xy\\xy+5x-10y-50=xy\end{cases}$
$\to \begin{cases}-3x+10y-30=0\\5x-10y-50=0\end{cases}$
$\to \begin{cases}-3x+10y-30=0\\x-2y-10=0\end{cases}$
$\to \begin{cases}-3(2y+10)+10y-30=0\\x=2y+10\end{cases}$
$\to \begin{cases}y=15\\x=40\end{cases}$
Quãng đường $AB$ là $15\cdot 40=600(km)$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
22
11575
21
Bạn đọc kĩ đề bài chx ạ?