

Bác Hoa đi dự định đến cửa hàng mua x kg táo, mỗi kg giá y đồng. Nhưng khi mua, mỗi kg táo đã giảm giá 10 000 đồng nên bác mua thêm 1 kg nữa.
a) Tìm đa thức biểu thị số tiền bác Hoa phải trả cho tổng số táo đã mua?
b) Giả sử lúc đầu bác dự định mua 3 kg táo và giá tiền 1 kg táo ban đầu là 50 000 đồng. Tính số tiền phải trả cho cửa hàng sau khi bác Hoa mua thêm 1 kg táo với giá đã giảm?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
`a)` Số tiền phải trả cho mỗi `kg` táo là : `y-10000` ( đồng )
Số táo bác Hoa đã mua là : `x+1(kg)`
Đa thức biểu thị số tiền bác Hoa phải trả cho tổng số táo đã mua là :
`(y-10000)(x+1)=xy+y-10000x-10000` ( đồng )
`b)` Lúc đầu bác dự định mua `3kg` táo mà theo đề bài ban đầu số táo bác định mua là `x`
`to x=3`
Giá tiền `1 kg` táo ban đầu là `50000` đồng mà theo đề bài ban đầu giá tiền `1kg` táo là `y` đồng
`to y=50000`
Thay `x=3;y=50000` ta có :
`xy+y-10000x-10000`
`= 3*50000+50000-10000*3-10000`
`= 150000+50000-30000-10000`
`= 160000` ( đồng )
Vậy số tiền bác Hoa phải trả là `160000` đồng
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a) Để tìm đa thức biểu thị số tiền bác An phải trả cho tổng số hộp sữa đã mua, ta sẽ xác định số hộp sữa mà bác An đã mua sau khi quyết định bớt đi 2 hộp. Gọi số hộp sữa mà bác An đã mua ban đầu là x. Sau khi bớt đi 2 hộp, số hộp sữa mà bác An đã mua là x - 2.
Giá mỗi hộp sữa đã tăng 1500 đồng, nên giá mỗi hộp sữa là y + 1500 đồng.
Vậy, số tiền bác An phải trả cho tổng số hộp sữa đã mua được biểu diễn bằng đa thức là: (x - 2)(y + 1500).
b) Nếu x = 5 (hộp) và y = 18500 (đồng), ta thay vào đa thức đã tìm được ở câu a để tính số tiền bác An phải trả.
Số tiền bác An phải trả = (5 - 2)(18500 + 1500)
= 3 * 20000
= 60000 đồng.
Vậy, nếu bác An mua 5 hộp sữa với giá 18500 đồng mỗi hộp và giá sữa tăng 1500 đồng mỗi hộp, thì bác An sẽ phải trả 60000 đồng
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin