Đăng nhập để hỏi chi tiết


Đốt cháy 0,2 mol P trong bình chứa 6,72 lít khí O2 ở (đktc) theo sơ đồ phản ứng sau: P + O2 → P2O5. Tính khối lượng P2O5 thu được?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
`4P + 5O_2 -> 2P_2O_5`
`nO_2= 6,72 : 22,4 = 0,3 mol`
xét tỉ lệ: `(0,2)/4 < (0,3)/5`
`=> O_2` dư
`=> nP_2O_5 = 0,2 : 2 = 0,1 mol`
`=> mP_2O_5 = 0,1 . 142 = 14,2 (g)`
`@Tobi`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin