

Lan hôm nay đi chợ lần đầu, mẹ cô dặn mua cho bà một ít lê và với số tiền cho trước là 23 000 đồng , hỏi để mua lê Lan phải chi bao nhiêu tiền trong số tiền mẹ cho? Biết rằng: +) TÁO + TÁO + LÊ+ ĐÀO = 23 000 đồng +) ĐÀO + TÁO + CAM+ TÁO = 22 000 đồng +) TÁO + CAM + TÁO + TÁO = 16 000 đồng +) TÁO + TÁO + TÁO + TÁO =12 000 đồng
A. 2 000 đồng
B. 4 000 đồng
C. 6 000 đồng
D. 8 000 đồng
E. 10 000 đồng
F. 12 000 đồng
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án + Giải thích các bước giải:
Gọi giá tiền của một quả táo là `x`, một quả cam là `y`, một quả lê là `z` và một quả đào là `t`
Theo bài ra, ta có:
`4xx x=12000`
`⇒ x=12000:4=3000` đồng)
`3xx x+y=16000`
`⇒ 3xx3000+y=16000`
`⇒ 9000+y=16000`
`⇒ y=16000-9000`
`⇒ y=7000` đồng
`2xx x+y+t=22000`
`⇒ 2xx3000+7000+t=22000`
`⇒ 6000+7000+t=22000`
`⇒ 13000+t=22000`
`⇒ t=22000-13000`
`⇒ t=9000` đồng
`2xx x+z+t=23000`
`⇒ 2xx3000+9000+z=23000`
`⇒ 6000+9000+z=23000`
`⇒ 15000+z=23000`
`⇒ z=23000-15000`
`⇒ z=8000` đồng
Vậy để mua lê thì Lan phải chi `8000` đồng trong số tiền mẹ cho
`⇒` Chọn `D`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin
2
681
1
Cảm ơn bạn
2730
34080
2093
kcj ạ ^-^