

Bài 2: Viết công thức hóa học và tính thành phần phần trăm khối lượng của các nguyên tố trong các chất sau:
1. Calcium carbonate, biết trong phân tử có 1Ca, 2N, 6O.
2. Nhôm hydroxide, biết trong phân tử có 1Al, 3O, 3H.
3. Potassium phosphate (kali phosphate), biết trong phân tử có 3K, 1P, 4O.
4. Sắt (III) sulfate (iron (III) sulfate), biết trong phân tử có 2Fe, 3S, 12O.
5. Sắt (III) hydroxide, (iron (III) hydroxide) biết trong phân tử có 1Fe, 3O, 3H.
6. Calcium chloride, biết trong phân tử có 1Ca, 2Cl
7. Nhôm photphat, biết trong phân tử có 1Al, 1P, 4O.
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
1)
-$Calcium_{} carcbonate:CaCO_{3}$
$%_{m_{Ca}}=\frac{40}{100}.100%=40%$
$%_{m_{C}}= \frac{12}{100}.100%=12%$
$%_{m_{O}}= \frac{16.3}{100}.100%=48%$
-$Calcium_{} nitrate:Ca(NO_{3})_{2}$
$%_{m_{Ca}}=\frac{40}{164}.100%≈24,39%$
$%_{m_{C}}= \frac{14.2}{164}.100%≈17,07%$
$%_{m_{O}}= \frac{16.3.2}{164}.100%=58,54$
2)
$Nhôm hydroxide:Al(OH)_{3}$
$%_{m_{Al}}= \frac{27}{78}.100%≈34,62%$
$%_{m_{C}}= \frac{16.3}{78}.100%≈61,54%$
$%_{m_{O}}= \frac{3}{78}.100%=3,84$
3)
$Potassium phosphate:K_{3}PO_{4}$
$%_{m_{K}}= \frac{39.3}{212}.100%≈55,19%$
$%_{m_{P}}= \frac{31}{212}.100%≈14,62%$
$ %_{m_{O}}= \frac{16.4}{212}.100%=30,19$
4)
$Sắt (III) sulfate:Fe_{2}(SO_{4})3$
$%_{m_{Fe}}= \frac{56.2}{400}.100%=28%$
$%_{m_{S}}= \frac{32.3}{400}.100%=24%$
$ %_{m_{O}}= \frac{16.4.3}{400}.100%=48$
5)
$Sắt (III) hydroxide:Fe(OH)_{3}$
$%_{m_{Fe}}= \frac{56}{107}.100%≈52,34%$
$%_{m_{O}}= \frac{16.3}{107}.100%≈44,86%$
$ %_{m_{H}}= \frac{1.3}{107}.100%≈2,8%$
6)
$Calcium chloride:CaCl_{2}$
$%_{m_{Ca}}= \frac{40}{111}.100%≈36,04%$
$%_{m_{Cl}}= \frac{35,5.2}{111}.100%≈63,96%$
7)
$Nhôm photphat:AlPO_{4}$
$%_{m_{Al}}= \frac{27}{122}.100%≈22,13%$
$%_{m_{P}}= \frac{31}{122}.100%≈25,41%$
$%_{m_{O}}= \frac{16.4}{122}.100%≈62,46%$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

CTHH của Calcium carbonate là:`Ca(NO_3)_2`.
Phân tử khối của Calcium carbonate là:.
`40+14*2+16*3*2=164am``u`.
Ta có:.
`%Ca=M_(Ca)/(M_(Ca(NO_3)_2)*100%``=40/(164)*100%``~~24,39%`.
`%N=(M_N*2)/(M_(Ca(NO_3)_2)*100%``=(14*2)/164*100%``~~17,07%`.
`%O=(M_O*3*2)/(M_(Ca(NO_3)_2)*100%``=(16*3*2)/164*100%``~~58,54%`.
CTHH của Nhôm hydroxide là:`Al(OH)_3`.
Phân tử khối của Nhôm hydroxide là:.
`27+(16+1)*3=78am``u`.
Ta có:.
`%Al=(M_(Al))/(M_(Al(OH)_3))*100%``=27/78*100%``~~34,6%`.
`%O=(M_O*3)/(M_(Al(OH)_3))*100%``=(16*3)/78*100%``~~61,5%`.
`%H=(M_H*3)/(M_(Al(OH)_3))*100%``=(1*3)/78*100%``~~3,8%`.
CTHH của Potassium phosphate là:`K_3PO_4`.
Phân tử khối của Potassium phosphate là:.
`39*3+31+16*4=212am``u`.
Ta có:.
`%K=(M_K*3)/(M_(K_3PO_4)*100%``=(39*3)/212*100%``~~55,19%`.
`%P=(M_P)/(M_(K_3PO_4)*100%``=31/ 212*100%``~~14,62%`.
`%O=(M_O*4)/(M_(K_3PO_4)*100%``=(16*4)/212*100%``~~30,19%`.
CTHH của Sắt (III) sulfate là:`Fe_2(SO_4)_3`.
Phân tử khối của Sắt (III) sulfate là:.
`56*2+32*3+16*4*3=400am``u`.
Ta có:.
`%Fe=(M_(Fe)*2)/(M_(Fe_2(SO_4)_3)*100%``=(56*2)/400*100%``=28%`.
`%S=(M_S*3)/(M_(Fe_2(SO_4)_3)*100%``=(32*3)/400*100%``=24%`.
`%O=(M_O*4*3)/(M_(Fe_2(SO_4)_3)*100%``=(16*4*3)/400*100%``=48%`.
CTHH của Sắt (III) hydroxide là:`Fe(OH)_3`.
Phân tử khối của Sắt (III) hydroxide là:.
`56+16*3+1*3=107am``u`.
Ta có:.
`%Fe=(M_(Fe))/(M_(Fe(OH)_3)*100%``=56/107*100%=52,3%`.
`%O=(M_O*3)/(M_(Fe(OH)_3)*100%``=(16*3)/107*100%=44,9%`.
`%H=(M_H*3)/(M_(Fe(OH)_3)*100%``=(1*3)/107*100%=2,8%`.
CTHH của Calcium chloride là:`CaCl_2`.
Phân tử khối của Calcium chloride là:.
`40+35,5*2=111am``u`.
Ta có:.
`%Ca=(M_(Ca))/(M_(CaCl_2))*100%=40/111*100%=36,04%`.
`%Cl=(M_(Cl)*2)/(M_(CaCl_2))*100%=(35,5*2)/111*100%=63,96%`.
CTHH của Nhôm photphat là:`AlPO_4`.
Phân tử khối của Nhôm photphat là:.
`27+31+16*4=122am``u`.
Ta có:.
`%Al=(M_(Al))/(M_(AlPO_4)*100%``=27/122*100%=22,1%`.
`%P=M_P/(M_(AlPO_4)*100%``=31/122*100%=25,4%`.
`%O=100%-22,1%-25,4%=52,5%`.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
173
161
88
mình chữa lại rồi bạn nhé=)))
173
161
88
sr =)))
173
161
88
bạn xem đc chx vậy ạ
792
21801
1234
hnhu lỗi latex r bn, k thấy chỗ tính %m ý
173
161
88
mình tg nó chx load đc
173
161
88
thôi đợi mod xóa=)))