Chắt trong vị ngọt mùi hương
Lặng thầm thay những con đường ong bay
Trải qua mưa nắng vơi đầy
Men trời đất đủ làm say đất trời
Bầy ong giữ hộ cho người
Những mùa hoa đã tàn phai tháng ngày
Bài thơ đây nhá
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Câu `3:` Ca ngợi bầy ong đã chắt lọc vị ngọt, mùi hương của các loài hoa để tạo thành những giọt mật tinh túy giữ lại cho đời.vậy công việc của bầy ong có ý nghĩa thật đẹp đẽ, lớn lao. Thưởng thức những giọt mật ong ấy, con người như thấy mùa hoa sống lại, mãi không phai tàn...
Câu `4:` Với đôi cánh đẫm nắng trời bầy ong bay đến trọn đời tìm hoa. Không gian là nẻo đường xa Thời gian vô tận mở ra sắc màu. Đoạn thơ trên cho thấy sự cần cù, siêng năng giúp ong vượt qua mọi khó khăn. Công việc của những chú ong mang rất nhiều ý nghĩa và vẻ đẹp. Vì vậy, khi thưởng thức mật ong, dù hoa héo theo thời gian. Nngười ta vẫn cảm nhận được màu sắc của hoa vẫn được “giữ lại” trong hương thơm và vị ngọt của mật. Có thể nói, loài ong giữ được vẻ đẹp của thiên nhiên, ban tặng cho con người, giúp cuộc sống của con người trở nên hạnh phúc hơn. Tác giả cũng muốn con người như là con ong chăm chỉ vậy.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
3,
⇒ Qua hai dòng thơ cuối '' Bầy ong giữ hộ cho người // Những mùa hoa đã tàn phai thắng ngày '' tác giả muốn nói về công việc của loài ong là tìm hoa hút mật . Việc làm này của ong giúp hoa thụ phấn , do đó mật ong có rất nhiều loại và hương vị khác nhau . Tác giả nói rằng bây ong đã giữ hộ cho con người những mùa hoa đã tàn phai . Đúng vậy , tuy mùa hoa có qua đi thì nó vẫn còn đọng lại trong từng giọt mật tinh túy , ngọt ngào của chú ong . Có thể nói , bầy ong cũng có ích và góp phần cho cuộc sống tươi đẹp .
4 ,
⇒ Đoạn thơ cho em thấy công việc của những chú ong và sự góp phần của bầy ong trong thiên nhiên . Tác giả còn khéo léo sử dụng biện pháp nhân hóa ở câu '' Bầy ong giữ hộ cho người '' để nói lên sự tôn trọng của bầy ong đi tìm hoa , hút mật khi mang đến cho con người những dư vị của những mùa hoa nở đẹp đã tàn . Qua đoạn thơ , em còn thấy được bầy ong rất chăm chỉ làm việc . Thời học sinh , chúng em khi luôn cố gắng học tập còn được khen là '' chú ong chăm chỉ '' mà . Vì vậy , chắc chắn em cũng sẽ cố gắng học tập thật tốt để xứng đáng với huy hiệu đó và chăm chỉ như những chú ong đi trăm miền để tìm hoa . Tác giả muốn gửi gắm đến chúng ta tình yêu thiên nhiên tươi đẹp và muốn nhắc nhở mỗi chúng ta hãy giống như một chú ong vậy , nhất định phải thật chăm chỉ và nỗ lực . Sau này , mỗi chúng ta khi gặp lại thì cũng nhất định bản thân đnag phải đứng ở '' Đỉnh vinh quang '' .
#ht_
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
520
11293
806
ơ :)) ai rp vayy?
379
5477
580
vaiz c vao ca ruler of
520
11293
806
:)))
667
8019
460
;))