Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
`\text{#A}`
Khổ thơ gợi lại những năm tháng tuổi thơ đầy gian khổ nhưng ấm áp tình bà : "Tám năm ròng, cháu cùng bà nhóm lửa" . Đó là tám năm bố kháng chiến chống Pháp, bố mẹ cháu công tác xa, cháu sống trong sự cưu mang , đùm bọc của bà , sớm phải lo toan , tự lập . "Tám năm" là khoảng thời gian trong kí ức tuổi thơ của cháu . Từ "ròng" gợi khoảng thời gian kéo dài ròng rã , nặng nề . Nhưng cũng chính những năm tháng ấy lại ấm áp tình bà . Cháu được sống trong cưu mang của bà:
"Cháu ở cùng bà, bà bảo cháu nghe,
Bà dạy cháu làm, bà chăm cháu học"
Sử dụng kết hợp liệt kê : bà bảo , bà dạy , bà chăm với điệp ngữ "bà"- 4 lần, "cháu"- 4 lần , nhà thơ làm nổi bật tình bà cháu quấn quýt, yêu thương . Bà còn hay kể chuyện để nuôi dưỡng tâm hồn cháu : "Bà hay kể chuyện những ngày ở Huế" . Hình ảnh của bà hiện lên thật đẹp ! Bà đã thay con nuôi cháu, dạy dỗ cháu nên người . Bà là sự kết hợp cao quý giữa tình cha , nghĩa mẹ , công thầy . Kỉ niệm ấy còn gắn liền với tiếng chim tu hú :
"Tu hú kêu trên những cánh đồng xa
Khi tu hú kêu, bà còn nhớ không bà?
Bà hay kể chuyện những ngày ở Huế".
Nó là âm thanh quen thuộc của cánh đồng mỗi độ hè về. Âm thanh ấy khi thảng thốt , khắc khoải , khi lại rộn về tha thiết : "Tiếng tu hú sao mà tha thiết thế!" . Và nó gợi lên không gian mênh mông , buồn vắng, nỗi cô đơn, buồn vắng của hai bà cháu. Cháu thương bà, chia sẻ những khó khăn với bà. Tình cảm ấy thể hiện qua suy nghĩ : "Nhóm bếp lửa nghĩ thương bà khó nhọc" với mơ ước hồn nhiên:
"Tu hú ơi! Chẳng đến ở cùng bà,
Kêu chi hoài trên những cánh đồng xa?".
Và từ hồi tưởng đó, tác giả thể hiện nỗi nhớ thương vô hạn và lòng biết ơn bà sâu nặng.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Đáp án`+`Giải thích các bước giải:
` \color{#6633FF}{\text{#zie}`
__________________________________________________________________________
Khổ thơ thứ `3` mở ra với kỉ niệm tám năm ròng cháu cùng bà nhóm lửa,hình ảnh bà cháu bên bếp lửa thật cảm động. Đó là những tháng ngày chỉ có hai bà cháu nhóm lửa cùng với âm thanh tu hú. "Tám năm ròng" là quãng thời gian xa cách dài dằng dãng, trong khoảng thời gian này cháu vẫn cùng bà nhóm bếp lửa mỗi sớm mai. Tiếng chim tu hú luôn đồng hành cùng bà cháu trong quãng thời gian ấy. Tiếng tu hú là âm thanh quen thuộc của làng quê mỗi độ hè về, nó còn gợi tình cảnh vắng vẻ của bà cháu và giục giã bước đi của thời gian. Ngoài cánh đồng, tiếng tu hú lẻ loi đơn độc còn trong ngôi nhà tranh cháu được bà chăm sóc chở che, bao bọc, cháu được sống chọn vẹn trong tình yêu thương của bà. Bên bếp lửa bà thường kể chuyện cháu nghe, những câu chuyện bà kể thật xúc động, ấm áp, nghĩa tình. " Mẹ cùng cha công tác bận không về" những ngày cha mẹ đi công tác bà đã thay bố mẹ nuôi dưỡng, chăm sóc cháu. Bằng nghệ thuật liệt kê Bằng Việt đã gợi ra hình ảnh người bà thật lớn lao vĩ đại. Bà kể chuyện cho cháu nghe, bà dạy cháu làm, bà chăm cháu học,.... Bà vừa là người cha vừa là người mẹ chăm sóc dạy dỗ cháu từng ngày để cháu lớn khôn, trưởng thành, vai trò của người bà thật lớn lao. Nhớ về những kỉ niệm này người cháu vô cùng xúc động và thể hiện lòng biết ơn, kính yêu sâu sắc đối với bà. Trong lời kể chuyện của bà có cả " tiếng tu hú sao mà tha thiết thế!" tâm hồn trẻ thơ của cháu chợt dấy lên một mong mỏi da diết" Tu hú ơi! Chẳng đến ở cùng bà,/ Kêu chi hoài trên những cánh đồng xa?". Âm điệu tha thiết của bài thơ gợi ra tình cảnh vắng vẻ, cui cút, vời vợi, nhớ thương của hai bà cháu. Với câu hỏi tu từ, tác giả đã bộc lộ tình yêu thương, xúc động, cảm phục với bà. Như vậy, bếp lửa đã đánh thức kỉ niệm tuổi thơ, ở đó lung linh hình ảnh người bà với biết bao kỉ niệm tuổi thơ của Bằng Việt.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
2579
2386
3366
daa
24
78
11
Sai chính tả hơi nhiều nhỉ 💀
2579
2386
3366
có hả.
24
78
11
Đánh chữ vội ấy 👽
2579
2386
3366
có 2 lỗi hehe xl bạn nhé
24
78
11
Ko sao mai thi r chúc bạn thi tốt nhé👽
2579
2386
3366
bạn cũng v nhee
24
78
11
Vâng=)