CHIỀU THU QUÊ EM
Nắng chiều mỏng manh sợi chỉ
Chuồn kim khâu lá trong vườn
Hoa chuối rơi như tàn lửa
Đất trời được ướp bằng hương.
Con chim giấu chiều trong cánh
Để rơi tiếng hót khi nào
Hoàng hôn say về chạng vạng
Lục bình líu ríu cầu ao.
Dòng sông mát lành tuổi nhỏ
Nước tung tóe ướt tiếng cười
Con bò mải mê gặm cỏ
Cánh diều ca hát rong chơi.
Lúa bá vai nhau chạy miết
Dừa cầm gió lọt kẽ tay
Mây trốn đâu rồi chẳng biết
Chiều lo đến tím mặt mày!
Không gian lặn vào ngòi bút
Bé ngồi phác họa mùa thu
Quê hương hiện lên đậm nét
Buổi chiều rung động tâm tư.
(TRƯƠNG NAM HƯƠNG)
Viết đoạn văn khoảng 5- 7 câu ghi lại cảm nhận của em về bài thơ trên
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Bài thơ "Chiều thu quê em" của nhà thơ Trương Nam Hương như gợi cho em cảm nhận được cái chiều thu ấm áp, hồn nhiên, vui tươi nhưng cũng bận rộn, bon chen giữa chốn quê vang khắp tiếng cười tuổi trẻ. Mỗi chi tiết trong bài thơ đã giúp em nhận ra tình yêu thương, nỗi nhớ quê hương sâu đậm đang trỗi dậy trong tâm hồn em. Thứ nỗi nhớ mà hầu hết những người con sống ở thành phố sầm uất, xa nhà, xa quê yên bình của mình đều có. Hơn thế nữa là bài thơ như đã đưa em bước vào những con đường làng ở quê, được nghe những tiếng chim hót líu lo trên cành cây, được ngắm nhìn đám trẻ đang nô đùa thả diều trong tiếng cười hạnh phúc. Từng câu thơ đều hiện lên trong em một cảm giác hạnh phúc nhưng lại bình yên đến lạ thường. Em cảm nhận được tình yêu quê nhà ẩn sâu trong từng câu chữ. Và điều ấy đã khiến em biết ơn đến quê hương của mình, một quê hương thật tuyệt vời với bao kỉ niệm.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin