hãy viết đoạn văn khoảng 150-200 chữ trình bày ý nghĩa của đức tính siêng năng, cần cù trong cuộc sống qua bài ca dao: muốn no thì phải chăm một hạt thóc vàng chín giọt mồ hôi.
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Câu ca dao "Muốn no thì phải chăm làm / Một hạt thóc vàng, chín giọt mồ hôi" đã để lại trong em ấn tượng sâu sắc. Bài học sâu sắc mà em rút ra từ câu ca dao này đó chính là con người cần có đức tính siêng năng, chăm chỉ, cần cù, lam lũ thì mới có thể làm ra thành quả lao động, phục vụ cho chính bản thân mình. "Muốn no thì phải chăm làm" là lời khuyên nhủ trực tiếp rằng nếu con người muốn được no bụng thì bắt buộc phải chăm chỉ làm lụng, lao động. Hình ảnh thơ "Một hạt thóc vàng, chín giọt mồ hôi" có sử dụng hình ảnh đối lập giữa "một hạt thóc vàng" và "chín giọt mồ hôi". Hình ảnh thơ có thể là hình ảnh tả thực rằng để làm ra được những hạt gạo thì con người cần phải bỏ rất nhiều công sức lao động chăm chỉ, siêng năng. Và hình ảnh thơ cũng có thể là hình ảnh con người nếu muốn làm ra thành quả lao động thì bắt buộc phải chăm chỉ làm việc bằng sức lực của mình. Chỉ bằng sự chăm chỉ, cần cù thì con người mới có thể làm ra thành quả lao động cho chính mình. Tóm lại, bài ca dao đã đề cao ý nghĩa của đức tính siêng năng, cần cù đối với cuộc sống con người.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin