Đọc đoạn trích sau:
Trong giấc ngủ của con
Đỏ rát trời đạn lửa
Thương mẹ thương bà những năm chiến tranh
Tất tả gánh gồng xuôi ngược
Cháu con một đầu, nồi chảo một đầu
Con ngồi hát giữa chập chèng xoong chậu
Con đâu hay bà và mẹ khóc thầm
Tưởng khóc thế là chiến tranh mau hết
Nhưng bom đạn dường như không cần biết.
Trong giấc ngủ của con
Không có bà Tiên, cô Tấm
Chỉ có u u những hồi còi báo động
Và chiếc chạc xoan muốn được hóa nỏ thần
Chỉ là giấc mơ thôi nhưng bà, mẹ vẫn tin
Cái khao khát thơ ngây cũng giúp người lớn sống
Đất nước trường tồn từ chắt chiu hy vọng
Trong mỗi căn hầm
Có tiếng dế tuổi thơ con!
(Trích Tuổi thơ,Trương Nam Hương, Viết tặng những mùa xưa, NXB Thanh niên 1999)
Câu 1: Văn bản trên được viết theo thể thơ nào?
Câu 2: Câu thơ “Trong giấc ngủ của con” được lặp lại 2 lần đóng vai trò gì trong cấu tứ của bài thơ?
Câu 3. Từ những câu thơ:
Trong giấc ngủ của con
Không có bà Tiên, cô Tấm
Chỉ có u u những hồi còi báo động
anh/chị có suy nghĩ gì về tuổi thơ của những đứa trẻ lớn lên trong thời chiến tranh.
Câu 4. Theo anh/chị, “cái khao khát thơ ngây” có giúp mỗi người vượt lên những khó khăn, thử thách của cuộc sống hay không? Vì sao?
giúp em với
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Câu 1: Văn bản trên được viết theo thể thơ tự do,
Câu 2: Câu thơ “Trong giấc ngủ của con” là điệp ngữ. Điều này giúp nhấn mạnh và làm tăng cường sức mạnh biểu cảm của bài thơ, đồng thời tạo ra sự liên kết chặt chẽ giữa các phần của bài thơ, giúp người đọc cảm nhận sâu sắc hơn về thông điệp và cảm xúc mà tác giả muốn truyền tải.
Câu 3: Những câu thơ này cho thấy tuổi thơ của những đứa trẻ trong thời chiến tranh không có những hình ảnh đẹp đẽ của các nhân vật cổ tích mà thay vào đó là những hình ảnh đau thương, lo sợ và mất mát. Tuổi thơ của họ bị ám ảnh bởi tiếng còi báo động và không gian chiến tranh, khiến cho những giấc mơ ngây thơ cũng chứa đựng nỗi sợ hãi và bất an.
Câu 4: Theo quan điểm của tôi, “cái khao khát thơ ngây” có thể giúp mỗi người vượt qua khó khăn và thử thách của cuộc sống. Trong bối cảnh chiến tranh, những ước mơ và khát vọng ngây thơ không chỉ là nguồn cảm hứng mà còn là lực đẩy tinh thần giúp con người giữ vững niềm tin và hy vọng. Dù chỉ là những ước mơ nhỏ nhoi, chúng vẫn có sức mạnh to lớn trong việc nuôi dưỡng tâm hồn và đem lại sức sống cho những trái tim đang phải đối mặt với gian khổ và tuyệt vọng.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Câu 1.
Văn trên được viết theo thể thơ tự do.
Câu 2.
Câu thơ " Trong giấc ngủ của con" được lặp lại hai lần là điệp ngữ, có tác dụng làm tăng sức biểu cảm, gợi tả cảm xúc cho bài thơ, đồng thời như một cầu nối giữa hai phần của bài thơ, gắn kết phần đầu là khó khăn, ác liệt của những năm tháng chiến tranh, phần sau là khao khát ngây thơ của người con về tương lai.
Câu 3,
Tuổi thơ của những đứa trẻ lớn lên trong chiến tranh không phải là một tuổi thơ bình yên với hình ảnh những bà Tiên, cô Tấm đẹp đẽ như những đứa trẻ thời bình. Thay vào đó, trong tuổi thơ của những đứa trẻ này chứa đầy ắp những sự đau thương, bất hạnh, mất mát , bị ám ảnh bởi những tiếng hòi còi báo động, những tiếng bom đạn xé tan đi giấc mơ, tuổi thơ của chúng.
Câu 4,
Cái khao khát thơ ngây có thể giúp mỗi người vượt lên những khó khăn, thử thách của cuộc sống. Chính những khao khát thơ ngây tưởng chừng như nhỏ bé ấy lại mang đến cho chúng ta động lực, niềm tin và sức mạnh tinh thần để phấn đấu, nổ lực vượt lên những thử thách, khó khăn và tiến gần hơn với ước mơ, hy vọng của mình trong cuộc sống.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
55
1240
12
xin trả lời hay nhất :))