Có ý kiến cho rằng: “Gia đình là nơi cuộc sống bắt đầu và là nơi tình yêu không bao giờ kết thúc”. Em hãy viết một đoạn văn (khoảng 10- 12 câu) trình bày suy nghĩ về vai trò của gia đình đối với mỗi con người
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Một xã hội chỉ thực sự phát triển khi các cá nhân, tập thể trong xã hội đó hoàn thiện về cả tư duy lẫn nhận thức. Đặc biệt ở đây ta không thể kể đến vai trò của gia đình trong việc xây dựng. Gia đình được coi là nền tảng thúc đẩy cho xã hội lớn mạnh. Gia đình đóng một vai trò quan trọng trong xã hội .Đó là một môi trường học tập giúp trẻ nhỏ phát triển về thể chất lẫn tư duy. Trẻ em chính là mầm non của xã hội, là tương lai của đất nước. Được lớn lên trong vòng tay của cha mẹ các em sẽ được đầy đủ về mặt tình cảm hơn thế nữa, sự giáo dục của cha mẹ, các em có những định hướng tích cực trong tương lai. Cha mẹ vừa làm giáo viên vừa là bạn để giúp các em chia sẻ, tâm sự mỗi khi khó khăn trong đời , Gia đình là nơi để chúng ta trở về và được an ủi, động viên. Gia đình là chỗ dựa tinh thần và thể xác tốt nhất khi chúng ta suy sụp. Tuy nhiên Nhiều cha mẹ mãi mê kiếm sống mà lơ là việc quản lý giáo dục con. Điều này sẽ làm cho các con bị tiêm nhiễm, sa ngã vào những thói hư tật xấu của xã hội. Các em ăn chơi, đua đòi theo những nhóm bạn bè xấu. Nhiều em vì nghe lời rủ rê của các kẻ xấu là bỏ nhà, trộm cấp, cướp giật. Đã có rất nhiều em không được bố mẹ quan tâm nhưng trở nên hư hỏng. Đồng thời, ở ngoài kia vẫn có nhiều trẻ em lớn lên thiếu thốn tình yêu thương của cha mẹ và gia đình. Có thể là do các em từ nhỏ đã mất cha mẹ, hoặc cũng có thể là do hôn nhân tan vỡ. Các em chịu nhiều thiệt thòi So với những bạn đồng trang lúa, đôi khi cảm thấy tủi thân khi bị bạn bè chế giễu, bắt nạt. Lúc nào các em cũng khao khát tình yêu thương của gia đình. Không có gì đẹp và đáng quý không được sống trong mái ấm gia đình. Bởi vậy mỗi con người chúng ta cần biết nâng niu yêu thương và trân trọng máy ấm gia đình của chính mình
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Cuộc sống mỗi một cá thể con người chúng ta đều khởi nguồn tại cùng một nơi và đó chính là gia đình. Gia đình là tiếng gọi thân thương, sâu sắc và vô cùng ý nghĩa. Từ khi tiếng gọi ấy được cất lên cũng là lúc con người chúng ta nhận ra sự yêu thương, sự quan tâm, sự lo lắng xuất phát từ trái tim. Gia đình không chỉ là nơi để về mà nơi ấy còn là chỗ dựa vững chắc giúp chúng ta tìm đến những lúc khó khăn, vất vả và là nơi để sưởi ấm lại tâm hồn. Gia đình chính là một trong những yếu tố giúp chúng ta nhận ra những giá trị sống, tình yêu sâu sắc, mối liên kết sâu sắc giữa người với người. Gia đình ấy còn là cả một bầu trời bao la rộng lớn ôm trọn lấy trái tim của chúng ta. Điều ấy như là một lời động viên giúp chúng ta tiếp tục bước trên con đường đã chọn một cách thật hạnh phúc và trọn vẹn. Gia đình còn là "trường học", ngôi trường này dạy chúng ta cả những điều nhỏ nhặt nhất của cuộc sống, từ lời ăn tiếng nói, giúp ta tìm ra giá trị của cuộc sống bản thân,...Bởi cuộc sống ta được bắt đầu là do tình yêu thương của họ dành cho nhau. Phần đặc biệt nhất của chúng ta được tạo nên là trái tim, bằng trái tim ấy ta có thể yêu thương lẫn nhau như là món quà được tạo hóa ban tặng. Quả thật, gia đình là nơi cuộc sống bắt đầu và là nơi tình yêu không bao giờ kết thúc.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
2
85
2
Vote cho mik nhé thank you